Author Topic: [Kimtz's FERNs]::บันทึกรัก(เฟิร์น)ฉบับนายคิม  (Read 52838 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ikimtz

• Hero Member
  • FERNMANIA
วิธีแก้ไขไม่ยากครับ
1.หากไม่อยากย้ายกระถาง ก็ซูมเลนส์ ให้เป็นระยะเทเลก่อนครับ แล้วค่อยเข้าไปใกล้ๆเท่าที่กล้องจะสามารถโฟกัสได้ น่าจะอยู่ประมาณ 60-100 ซม.
ซึ่งวิธีนี้จะทำให้ระยะชัดลึก (depth of field) น้อยลงคับ เรื่อง DOF อ่านได้จากลิ้งค์ที่แนบในบทที่แล้วครับ
2.ย้ายกระถางออกมาให้มีระยะที่ไกลจากฉากหลังอีกหน่อย เพราะอัตราส่วนระหว่างระยะของต้นไม้กับฉากหลังมันใกล้เกินไปครับ ทำให้ระยะชัดของเลนส์ วึ่งผมเดาว่าน่าจะยังเป็นช่วงไวด์อยู่
ทำให้เกิดระยะชัดที่ครอบคลุมพื้นที่ไปมาก
ซึ่งทั้ง 2 เรื่อง ผมยังไม่ได้ลงรายละเอียดในตอนที่แล้วมากนัก เด๋วจะมาอธิบายให้ฟังอยา่งละเอียดอีกครั้งครับ  m154
.
.
บทที่ 1 ความเร็วชัตเตอร์ (Shutter speed) หน้าที่ 4 >> http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.45.html
บทที่ 2 รูรับแสง (Aperture) หน้า 8 > > http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.105.html

Pocky

• Global Moderator
ถูกใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เดี๋ยวเสร็จเรื่องยุ่งๆ ผมจะมาเข้าคลาสครับ ขอบคุณมากๆครับ
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
กรี๊ดดดดสวยมากค่ะ. เด๋วไปถ่ายซ่อมค่ะครูคิม ขอบคุณค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

narong

น้องคิมแล้วถ้าจะถ่ายแบบนี้ต้องเป็นกล้องใหน ถึงจะทำได้ 1/38

ikimtz

• FERNMANIA
น้องคิมแล้วถ้าจะถ่ายแบบนี้ต้องเป็นกล้องใหน ถึงจะทำได้ 1/38
จริงๆถ้าถามเรื่องอุปกรณ์ขอบอกว่ากล้องอะไรก็ได้ครับ ถ้าเข้าใจหลักการอย่างที่ผมกล่าวมาในหน้าที่แล้ว
คือ ขอให้มีโหมด มาโคร (Macro) ก็ถ่ายได้แล้วครับ
เพียงแต่ ถ้าเป็นคอมแพค หรือกล้องมือถือ สมาทโฟนต่างๆ ก็อาจจะยุ่งยากหน่อย ครับ และไฟล์ภาพอาจจะไม่เนียนเท่า
แต่ถ้าใช้โฟโต้ชอปเป็นก็สามารถจัดการความไม่เนียน หรือ ขุดไฟล์ กันนิดนึง ...
     หากอยากได้ภาพเนียน สวยงาม คมชัด อย่างที่ผมโพส ก็อาจจะต้อง ลงทุน ต่ออีกหลายหมื่น ย้ำว่าหลายหมื่น เพราะ
แค่บอดี้ ต่ำๆก็มีล่ะ 15,000 กลางๆ ก็ 25,000 up ขึ้นไปถึงกึ่งโปร - โปร ก็ครึ่งแสนถึงแสนกว่ากันเลย
ส่วนเลนส์ ก็มีให้เลือกตั้งแต่ หมื่นกว่าๆ ไปจนถึง 3 หมื่นปลายๆ เพราะจะต้องเป็นเลนส์มาโคร
ที่สามารถเข้าใกล้วัตถุได้ เพราะพวกเราถ่ายแต่สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก  /0135 (ใช่ไหม....อิอิ) รวมๆก็ อย่างน้อยๆมีล่ะ 3-4 หมื่นบาท (นี่แค่เริ่ม start นะครับ)
หากใครมีกำลังพอและ/หรือ สนใจในด้านถ่ายภาพด้วย ก็ซื้อไปเถอะครับ คุ้ม... แลกกับความสุข ก็น่าจะสมเหตุสมผล เพราะเราไปเที่ยวก็สามารถใช้ได้
รายการนี้ ขอหลังไมค์จะดีกว่า  ไม่อยากนำเสนอ+เน้นเรื่องอุปกรณ์มากครับ...
แต่...ถ้าคุณเป็นพวกแค่อยากถ่ายรูปเฟินดูเล่นๆ มันก็ไม่น่าจะคุ้มกับการลงทุนเท่าไหร่ (อันนี้ไม่รวมท่านที่มีกำลังทรัพย์นะครับ)
เวลาไปเที่ยว ใช้โทรศัพท์มือถือก็พอ ไม่อยากแบกกล้องหนัก เน้นถ่ายและโพสลง FB instagram บลาๆๆๆ........ ถ้าคุณเป็นคนกลุ่มนี้...ผมขอบอกว่าพวก DSLR ไม่จำเป็นเลยครับ
ลงทุนหนัก แบกไปเที่ยวก็หนัก ถ่ายไม่เป็นรูปก็ไม่สวยอีก สู้ไอโฟน ก็ไม่ได้......นี่คือเรื่องจริงครับ........
มีหลายๆคนที่ซื้อกล้อง DSLR มาแล้ว จำต้องขายทิ้งในเวลาอันสั้น เพราะ คิดว่ากล้องแพงๆต้องได้รูปสวยๆเหมือนในเวป แบบง่ายๆ กดชัตเตอร์ปุ๊ปสวยปั๊ป ทำนองนี้
ขอบอกว่า ท่านคิดผิดครับ ... กล้องยิ่งแพง ยิ่ง Manual ครับ เพื่อที่จะสามารถต่อยอดของช่างภาพในเรื่องอุปกรณ์ เทคนิค กระบวนการณ์ได้ง่ายกว่า สำเร็จรูป
ใครทำอาหารเก่ง จะรู้ว่าว่า จริง....อาหารที่ทปรุงจากเชฟที่ปรุงอย่างพิถีพิถัน ย่อมแตกต่างจาก อาหารกล่องสำเร็จรูป แน่ๆ.... กล้องมันก็เหมือนกันครับผม
......................................................................
แต่ถ้าถามต่อว่า กินแล้วอิ่มเหมือนกันไหม ก็อิ่มเหมือนกันครับ แต่ช่วงระหว่างของการเสพมันย่อมต่างกัน... /020
มาวกเข้าเรื่องกล้องต่ออีกหน่อย ..... ลงทะเลไปซะไกลเชียว /09
....................................
ดังนั้น สิ่งที่ผมหวังเอาไว้กับการแชร์เรื่องกล้องของผมครั้งนี้ ผมหวังว่า พี่ๆเพื่อนๆจะเข้าใจหลักการเบื้องต้นในการถ่ายภาพและควบคุมกล้องได้
ซึ่งจะได้มีรูปสวยๆมาโพสกันในบอร์ด และเก็บเป็นความทรงจำ ... หากใครจะต่อยอดในเรื่องการถ่ายรูปเลย ผมก็ยินดีมากเลยครับ  /032
.
.
บทที่ 1 ความเร็วชัตเตอร์ (Shutter speed) หน้าที่ 4 >> http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.45.html
บทที่ 2 รูรับแสง (Aperture) หน้า 8 > > http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.105.html

Toey

จริงๆถ้าถามเรื่องอุปกรณ์ขอบอกว่ากล้องอะไรก็ได้ครับ ถ้าเข้าใจหลักการอย่างที่ผมกล่าวมาในหน้าที่แล้ว
คือ ขอให้มีโหมด มาโคร (Macro) ก็ถ่ายได้แล้วครับ
เพียงแต่ ถ้าเป็นคอมแพค หรือกล้องมือถือ สมาทโฟนต่างๆ ก็อาจจะยุ่งยากหน่อย ครับ และไฟล์ภาพอาจจะไม่เนียนเท่า
แต่ถ้าใช้โฟโต้ชอปเป็นก็สามารถจัดการความไม่เนียน หรือ ขุดไฟล์ กันนิดนึง ...
     หากอยากได้ภาพเนียน สวยงาม คมชัด อย่างที่ผมโพส ก็อาจจะต้อง ลงทุน ต่ออีกหลายหมื่น ย้ำว่าหลายหมื่น เพราะ
แค่บอดี้ ต่ำๆก็มีล่ะ 15,000 กลางๆ ก็ 25,000 up ขึ้นไปถึงกึ่งโปร - โปร ก็ครึ่งแสนถึงแสนกว่ากันเลย
ส่วนเลนส์ ก็มีให้เลือกตั้งแต่ หมื่นกว่าๆ ไปจนถึง 3 หมื่นปลายๆ เพราะจะต้องเป็นเลนส์มาโคร
ที่สามารถเข้าใกล้วัตถุได้ เพราะพวกเราถ่ายแต่สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก  /0135 (ใช่ไหม....อิอิ) รวมๆก็ อย่างน้อยๆมีล่ะ 3-4 หมื่นบาท (นี่แค่เริ่ม start นะครับ)
หากใครมีกำลังพอและ/หรือ สนใจในด้านถ่ายภาพด้วย ก็ซื้อไปเถอะครับ คุ้ม... แลกกับความสุข ก็น่าจะสมเหตุสมผล เพราะเราไปเที่ยวก็สามารถใช้ได้
รายการนี้ ขอหลังไมค์จะดีกว่า  ไม่อยากนำเสนอ+เน้นเรื่องอุปกรณ์มากครับ...
แต่...ถ้าคุณเป็นพวกแค่อยากถ่ายรูปเฟินดูเล่นๆ มันก็ไม่น่าจะคุ้มกับการลงทุนเท่าไหร่ (อันนี้ไม่รวมท่านที่มีกำลังทรัพย์นะครับ)
เวลาไปเที่ยว ใช้โทรศัพท์มือถือก็พอ ไม่อยากแบกกล้องหนัก เน้นถ่ายและโพสลง FB instagram บลาๆๆๆ........ ถ้าคุณเป็นคนกลุ่มนี้...ผมขอบอกว่าพวก DSLR ไม่จำเป็นเลยครับ
ลงทุนหนัก แบกไปเที่ยวก็หนัก ถ่ายไม่เป็นรูปก็ไม่สวยอีก สู้ไอโฟน ก็ไม่ได้......นี่คือเรื่องจริงครับ........
มีหลายๆคนที่ซื้อกล้อง DSLR มาแล้ว จำต้องขายทิ้งในเวลาอันสั้น เพราะ คิดว่ากล้องแพงๆต้องได้รูปสวยๆเหมือนในเวป แบบง่ายๆ กดชัตเตอร์ปุ๊ปสวยปั๊ป ทำนองนี้
ขอบอกว่า ท่านคิดผิดครับ ... กล้องยิ่งแพง ยิ่ง Manual ครับ เพื่อที่จะสามารถต่อยอดของช่างภาพในเรื่องอุปกรณ์ เทคนิค กระบวนการณ์ได้ง่ายกว่า สำเร็จรูป
ใครทำอาหารเก่ง จะรู้ว่าว่า จริง....อาหารที่ทปรุงจากเชฟที่ปรุงอย่างพิถีพิถัน ย่อมแตกต่างจาก อาหารกล่องสำเร็จรูป แน่ๆ.... กล้องมันก็เหมือนกันครับผม
......................................................................
แต่ถ้าถามต่อว่า กินแล้วอิ่มเหมือนกันไหม ก็อิ่มเหมือนกันครับ แต่ช่วงระหว่างของการเสพมันย่อมต่างกัน... /020
มาวกเข้าเรื่องกล้องต่ออีกหน่อย ..... ลงทะเลไปซะไกลเชียว /09
....................................
ดังนั้น สิ่งที่ผมหวังเอาไว้กับการแชร์เรื่องกล้องของผมครั้งนี้ ผมหวังว่า พี่ๆเพื่อนๆจะเข้าใจหลักการเบื้องต้นในการถ่ายภาพและควบคุมกล้องได้
ซึ่งจะได้มีรูปสวยๆมาโพสกันในบอร์ด และเก็บเป็นความทรงจำ ... หากใครจะต่อยอดในเรื่องการถ่ายรูปเลย ผมก็ยินดีมากเลยครับ  /032
.
.

เด๋วนี้เห็นมี แบบไม่หนักและใหญ่เท่า dslr แล้วน่ะครับ แนวๆ กึ่ง dslr กะ compact แต่ราคา ก็พอๆ กะ dslr เลย  m204

mercury

• Global Moderator
  • I'm Alive.
หยดน้ำสวยฉ่ำจริงๆครับ /0135 ได้อารมณ์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ikimtz

• FERNMANIA
ใช่แล้วครับ อย่างตระกูล Nikon V1-2/Canon G1X/Fuji X10  พวกนี้เล็กกระทัดรัดน้ำหนักเบา พกพาง่ายสะดวก
บางรุ่น ถ่ายแล้ว เชื่อมต่อ wifi โพสลง FB ได้อีกต่างหาก ครับ และมีคุณภาพไฟล์ที่ดีมาก
แต่ต้องตรวจสเป็คเรื่อง มาโครกันนิดนึงครับ ว่าทำได้ไหม
ถ้าทำได้ ก็ แจ่มเนียนครับ แต่...ราคาไม่ใช่ย่อยเหมือนกันนะคร้าบบบบบบบบบบ
ทุกตัวมีข้อดี-ข้อเสียเหมือนกันหมดครับผม บางตัวเปลี่ยนเลนส์ได้ ราคาแพง แต่พกพาง่าย และหากอยากที่จะถ่ายแบบพ่วงอุปกรณ์อื่นก็เริ่มยาก
ราคา ซื้อ DSLR เบาๆ ได้เลย ยืมเลนส์เพื่อนก็ง่ายกว่า ต่อแฟลชแยก ถ่ายโหมด Manual ก็ง่ายกว่า  1/38
..............................................................
ดังนั้น ผมจึงบอกไว้แล้วครับว่า ไม่อยากเน้นเรื่องนี้ เพราะค่อนข้างจะเฉพาะบุคคลมาก
มันเป็นคำถามที่พื้นฐานมาก ผมมีเงิน25000 ซื้อกล้องตัวไหนดีครับ มือใหม่ครับ...... เงาะ !!!!!!! แล้วผมจะแนะนำต่อไงดีเนี่ย
คุณถ่ายรูปบ่อยแค่ไหน? ชอบเที่ยวไหม ? เอารูปไปทำอะไร ? ถ่ายเล่นๆหรือกะจะรับงาน ? บลาๆๆๆๆๆๆ ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะเป็นตัวกำหนดกล้องเองครับ
ว่าคุณเหมาะกับกล้องแบบไหน...
..............................................................
เห็นไหมครับ ถ้าพูดถึงอุปกรณ์ พูด 3 วันก็ไม่จบครับ . . .
ยิ่งถ้าเจอแบบแยกค่าย นะ ...ไม่ต้องทำมาหากินกันเลยครับ...
จะว่าไป เรื่อง อุปกรณ์เนี่ย ผมก็แทบจะตามไม่ทันแล้วครับ ออกมาเยอะเหลือเกิน และไม่ค่อยจะสนใจตัวที่ผมไม่สนใจ
แต่ถ้าถามมาแล้วผมไม่รู้ ผมก็จะพยายามถามผู้รู้ให้ครับเกี่ยวกับเรื่องอุปกรณ์... m048
หากถามมาสาย นิคอน ก็จะสามารถตอบได้ได้เหือบหมดล่ะครับ แต่ถ้ามาค่ายอื่นๆ ผมก็อาจจะงงเป็นได่ตาแตกเลยครับ...
ไม่ได้แยกค่าย แต่ผมไม่รู้ว่าผมจะรู้ไปทำไม ครับ...  /0156
ดังนั้น ผมจึงอยากเน้นเรื่องพื้นฐานการถ่ายรูปมากกว่าครับผม  1/27
สนใจกล้องตัวไหน ก็ถามมาได้ครับ ... ยินดีแนะนำและหาคำตอบให้ทุกท่านครับผม  m177 m019 m182
.
.
« Last Edit: January 06, 2013, 08:27:38 PM by ikimtz »

narong

รูปสวยมากเลยครับน้องคิม   กล้องผมถ่ายระยะมาโครได้ไกล้สุด  1-2 มิล แต่ถ่ายออกมาไม่เคยสวยเลย m193

sea

m189รูปพี่ให้ความรู้สึกเลยคับพี่คิม    /0135

ต้มยำกุ้ง

• มือใหม่หัดเลี้ยงเฟิร์น
ถ่ายภาพได้สวยจริงๆเลยครับพี่คิม  m204 m204

ikimtz

• FERNMANIA
รูปสวยมากเลยครับน้องคิม   กล้องผมถ่ายระยะมาโครได้ไกล้สุด  1-2 มิล แต่ถ่ายออกมาไม่เคยสวยเลย m193
อิอิ... นั่นไงครับ จริงๆเรื่องอุปกรณ์เนี่ยผมให้ความสำคัญแค่ 30 % ครับ
แต่ผมจะเน้นเรื่อง แสง และ การวางองค์ประกอบ มากกว่า
หากได้แสงดีๆสวยๆ กับกล้องคอมแพค ก็สามารถได้รูปที่สวยกว่า กล้องใหญ่ๆดีๆ แต่แสงเน่า ครับ.....
ว่าแต่พี่ narong ใช้กล้องรุ่นไหนอยู่ครับผม...จะได้ช่วยดู spec ให้ครับว่าสามารถต่อยอดได้แค่ไหน  m179

wanna

คุณคิม  เจอเกสรดอกชบาเข้าไป นึกถึงตอนเด็กๆที่ชอบดูน้ำหวานดอกชบาเลยค่ะ /018

รูปสวยงามมากกกก  1/14

ปล.วันนี้ส่งเฟินไปนะคะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ikimtz

• FERNMANIA
คุณคิม  เจอเกสรดอกชบาเข้าไป นึกถึงตอนเด็กๆที่ชอบดูน้ำหวานดอกชบาเลยค่ะ /018

m019 m019 m019 ฮูเร่ๆๆๆ ทั้ง 2 ล็อตเลยรึเปล่าคับ

wanna

m019 m019 m019 ฮูเร่ๆๆๆ ทั้ง 2 ล็อตเลยรึเปล่าคับ
ทั้งหมดเลยค่ะ  มีของขวัญปีใหม่ไป 1ต้น m204

ปล.  ส่งเมเปิลไปรวม 4 ต้น  ต้นหลังลืมคิดเงินค่ะ  m048 แหะๆ ไว้ขอคิดรวมยอดหน้านะคะ
ดังตฤณ