Author Topic: ข้อแนะนำในการโพสน์รูปและข้อความลงกระทู้  (Read 9031 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ch@t

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
-สร้างเวบบอร์ดสำหรับเพื่อนๆที่รักเฟินหรือต้นไม้  เข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น โดยภายใต้ความคิดว่า คนที่ชอบในเรื่องเดียวกัน ก็คงพูดคุยกันถูกคอและคิดเห็นไปในแนวทางคล้ายๆกัน หรือจะแย้งกันก็คงอยู่ในพื้นฐานของเหตุผลที่มีสัมมาทิฐิและพื้นฐานของความเมตตา ไม่มีอคติต่อกัน ซึ่งจะส่งผลให้เกิดความบิดเบือนทางทัศนคติที่ลำเอียงและไม่ถูกต้อง ซึ่งจะส่งผลให้คนมาเล่นเกิดความเบื่อหน่าย  ซึ่งเราไม่ต้องการตรงนั้น
ดังนั้นในเวบบอร์ดของIloveferns and the gang. ทุกความคิดเห็นสามารถแจ้งลบกับทางadminได้ในกรณีที่มีผู้เดือดร้อน จากคำพูดใดๆ หรือจากเนื้อหาคำพูดที่ถูกล่วงเกิน หรือมีแนวโน้มส่งผลไปในทางลบ หรือก่อปัญหา หรือทำให้เดือดร้อนใจ ทางเรายินดีลบให้โดยไม่มีข้อโต้แย้ง ถ้าสมาชิกนั้นๆแจ้งมา  เนื่องจากเป้าหมายเราคือบอร์ดสันติสุข ไม่ใช่บอร์ดสงคราม ดังนั้น เราจึงขอหลีกเลี่ยงการใช้คำผรุสวาท คำหยาบคาย ด่าทอ  บอร์ดจะโตหรือไม่โต ไม่ยิ่งใหญ่ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ   เพื่อนๆสมาชิกในบอร์ดเป็นคนดี อันนี้สำคัญที่สุด

-สร้างเวบบอร์ดเพื่อให้เพื่อนๆได้มีพื้นที่สำหรับrelax หลังจากเหนื่อยหรือเครียดจากการงานประจำ จึงหวังว่าพื้นที่เวบบอร์ดตรงนี้ จะช่วยได้ไม่มากก็น้อย พื้นที่บอร์ดตรงนี้จึงของดเว้นจากแสดงความคิดเห็นเรื่องเกี่ยวกับการเมือง ซึ่งเป็นเรื่องละเอียดอ่อนและคงแก้ปัญหายากถ้ามีปัญหาตรงนี้ขึ้นมา ดังนั้นจึงของเป็น    ?the pure and green forum without the politics and the political topics? แต่ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับศาสนาที่ช่วยปลดเปลื้องทุกข์ทางใจ เรายินดีค่ะ

นี่เป็นเป้าหมายที่ทางบอร์ดได้ตั้งใว้....ซึ่งผมอยากให้สมาชิกหรือเพื่อนๆที่โพสน์ข้อความได้ลองเข้ามาอ่านอีกครั้ง...เพราะมีหลายๆกระทู้ที่มีการโพสน์รูปและข้อความ...ที่ไม่ตรงกับเป้าหมาย...อาจจะเป็นการโพสน์...ด้วยความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม....จึงอยากแนะนำเพื่อนสมาชิกที่จะทำการโพสน์...พิจราณานิดนึง.....เคารพซึ่งสิทธิของคนอื่น...ให้เกียรติซึ่งกันและกัน...ผมคิดว่าเป็นแนวทางที่ดีที่สุด..

« Last Edit: September 28, 2009, 02:03:00 PM by ch@t »
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

ไร้แรงบิน

• เลี้ยงเฟินสุดสนุก แต่เลี้ยงลูกสนุกสุดๆ
ดีมากครับลุงชัช เพื่อความชัดเจนและเข้าใจตรงกันครับ 8)

ทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานของการให้เกียรติกันทั้งเพื่อน ผู้อื่น และตัวเราเอง
ตอนนี้ลูกหนึ่ง อีกหนึ่งปีจะมีลูกสอง(ตามลุงรามไปติดๆ)

cham

• Guest
ปร๋าครับ.....ถ้าเรามีเพื่อน...ที่เลี้ยงไม้ได้ไม่สวย...เพราะหน้าตาไม่ดี.....

เราจะแซวได้มั๊ยอ่ะ...... /023

/030 /030 /030 /030 /030

Kol-Kong

• No Woman, No Cry
ปร๋าครับ.....ถ้าเรามีเพื่อน...ที่เลี้ยงไม้ได้ไม่สวย...เพราะหน้าตาไม่ดี.....

เราจะแซวได้มั๊ยอ่ะ...... /023

/030 /030 /030 /030 /030
สงสัยแซวได้ตอนมึนๆ  /014

lucky

• SO COOL...
รับทราบครับลุงชัช.......  m177 m177 m177
very nice...

Kol-Kong

เอาแบบเป็นทางการ เยี่ยมครับป๋าชัชฯ  8)

ข้อแนะนำนะครับ เชื่อก็ดี ไม่เชื่อก็ได้
การโพสข้อความ หยอกล้อ กระเซ้าเย้าแหย่ ควรคำนึงถึงระดับความสัมพันธ์เป็นหลัก การแหย่ด้วยคำพูดหน้าบอร์ดเป็นเรื่องสนุกสนานก็จริง  แต่บางครั้งต้องดูที่ระดับความสัมพันธ์กับบุคคลนั้นๆ ว่าเราสามารถที่จะทำแบบนั้นได้โดยเค้าไม่รู้สึกถึงการโดนก้าวก่ายความเป็นส่วนตัวหรือเปล่า
และการโพสรูป หรือข้อความในกระทู้ถ้าเป็นไปได้ ก็อย่าออกนอกแนวทางที่เจ้าของกระทู้ตั้งเอาไว้จนเกินความพอดีนะครับ  แต่แค่ไหนจะพอดี นี่คงต้องคิดๆกันเอาเอง

นี่เราพูดมากไปเปล่าฟระ  m154 m154 m154

Pocky

เอาแบบเป็นทางการ เยี่ยมครับป๋าชัชฯ  8)

ข้อแนะนำนะครับ เชื่อก็ดี ไม่เชื่อก็ได้
การโพสข้อความ หยอกล้อ กระเซ้าเย้าแหย่ ควรคำนึงถึงระดับความสัมพันธ์เป็นหลัก การแหย่ด้วยคำพูดหน้าบอร์ดเป็นเรื่องสนุกสนานก็จริง  แต่บางครั้งต้องดูที่ระดับความสัมพันธ์กับบุคคลนั้นๆ ว่าเราสามารถที่จะทำแบบนั้นได้โดยเค้าไม่รู้สึกถึงการโดนก้าวก่ายความเป็นส่วนตัวหรือเปล่า
และการโพสรูป หรือข้อความในกระทู้ถ้าเป็นไปได้ ก็อย่าออกนอกแนวทางที่เจ้าของกระทู้ตั้งเอาไว้จนเกินความพอดีนะครับ  แต่แค่ไหนจะพอดี นี่คงต้องคิดๆกันเอาเอง

นี่เราพูดมากไปเปล่าฟระ  m154 m154 m154
พูดไม่มากๆ แต่พิมพ์ยาว อิอิ m194
อ่าๆๆ ระดับความสัมพันธ์เราดีหรือป่าว  m048
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

ch@t

• ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
ผมขอบคุณ...คุณต้นมากเลยครับ...เพื่อนๆสมาชิกท่านใดที่มีความคิดเห็นก็มา...เพิ่มเติมกันนะครับ...
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

Kol-Kong

พูดไม่มากๆ แต่พิมพ์ยาว อิอิ m194
อ่าๆๆ ระดับความสัมพันธ์เราดีหรือป่าว  m048
[/quote]

ขึ้นอยู่กับว่าหมวดหมอฯ หมายถึงความสัมพันธ์ทางไหน??? ต้องบอกให้ชัดเจนก่อนถึงจะตอบได้  คริคริ  /014

Pocky

ขึ้นอยู่กับว่าหมวดหมอฯ หมายถึงความสัมพันธ์ทางไหน??? ต้องบอกให้ชัดเจนก่อนถึงจะตอบได้  คริคริ  /014
[/quote]
อ่าๆๆ ความสัมพันธ์ทางแพทย์ อิอิ อ่านดีดีนะคราบ  /0135
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

ไร้แรงบิน

• เลี้ยงเฟินสุดสนุก แต่เลี้ยงลูกสนุกสุดๆ
อ่าๆๆ ความสัมพันธ์ทางแพทย์ อิอิ อ่านดีดีนะคราบ  /0135

แล้วหมอป๊อกมีความสัมพันธ์ทางแพทย์มานานยังครับ? m018
ตอนนี้ลูกหนึ่ง อีกหนึ่งปีจะมีลูกสอง(ตามลุงรามไปติดๆ)

cham

• Guest
ต้องดูด้วยนะครับ....ว่าแพทย์ทางใหน...... /023

em195 em195 em195 em195

jang

m193 ถูกทุกข้อที่กล่าวมาข้างต้นค่ะ

m193 อย่าลืมว่าบอร์ดนี้ใช่แต่จะมีเฉพาะพวกเรา ผู้ที่ชื่นชอบเฟิน เท่านั้น ยังรวมถึงผู้ที่เข้ามาศึกษาหาความรู้ หรือเพื่อศึกษา
       ทำการอันใดอันหนึ่ง  เพื่อประโยชน์ของแต่ละบุคคล อาจจะมาหรือน้อยแล้วแต่บุคคลนั้นๆ ดังนั้นการให้ความเคารพซึ่งกันและกัน
      ไม่ถือว่าเป็นการน่าเกลียดแต่อย่างใด แถมยังทำให้บอร์ดดูน่าเชื่อถือ ( เพราะไม่อยากให้ท่านอื่นที่ผ่านเข้ามาอ่านแล้วรู้สึกว่าบอร์ดนี้ไร้สาระ )
     เพราะเราไม่รู้ว่าผู้ใดเข้ามาที่บอร์ดด้วยสาเหตุอย่างใด

:-X  ยังรวมถึงเยาวชนทั้งหลาย ( อย่าลืมเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี )

??? เราคิดว่า หากอยากจะพูดคุยเรื่องอื่นๆ ( เม้าท์ แซว ตลกโปกฮา ไร้สาระแบบมันส์ๆ ) น่าจะมีห้องสำหรับพูดคุยเรื่องนี้เฉพาะสมาชิกเท่านั้นค่ะ

ch@t

ลุงๆทั้งสีคนนะ....สนุกกันเลยนะ....ไปสัมพันธ์กันที่กระทูอื่นได้แล้ว.....

ปล...ปัญญาค่าเฟ่.....เปิดร้านด่วน

เมษายน 56

KENCHIRO

• Guest
...รับแซ่บ เอ๊ย รับทราบค๊าบ....  5-_