Author Topic: Re: สมาชิกทีจะไปทริป...  (Read 13737 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Nampoo

• Global Moderator
  • Hero Member
Re: สมาชิกทีจะไปทริป...
« Reply #30 on: October 05, 2009, 03:34:29 PM »
บอกนักเรียนเสมอว่า  เธอทำไม่ได้  หรือทำผิด  ก็ไม่เป็นรัย  แต่เมื่อสอนไปแล้ว  เวลาเจอโจทย์แบบนี้ต้องทำได้  อาจเอามาประยุกต์ได้นะ   m173
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

KENCHIRO

• Guest
« Reply #31 on: October 05, 2009, 05:36:14 PM »
แล้วคนข้างบน นี่ไปทริปกะเค้าหรือป่าว

....มะล่ายไปอะ....  2/*

ไร้แรงบิน

• เลี้ยงเฟินสุดสนุก แต่เลี้ยงลูกสนุกสุดๆ
« Reply #32 on: October 06, 2009, 12:50:52 PM »
ไม่ค่อยเกี่ยว  ไม่ต่อยนี่อะรัย  จะหาเรื่องใช่มัย  เดี๋ยวฟ้องแฟนเธอเลย   m009

ฟ้องเลยคุณพุ เห็นเจ้าป๊อกแอบท้าอยู่หลังบอร์ดนะ /023

คุณอาข่าครับ จริงๆเรื่องมันผ่านไปแล้ว ผมว่าทุกคนคงให้อภัยเพราะคุณอาข่าก็ออกมาขอโทษแล้ว คุณอาข่าเองก็คงไม่มีเจตนาร้ายอะไร ค่อยๆเล่นไปเพิ่มความสัมพันธ์ไป เล่นกับคนอื่นแบบให้เกียรติกันในฐานะพี่ เพื่อน หรือน้อง ผมว่าเดี๋ยวคุณอาข่าก็จะกลับมารู้สึกดีเหมือนเดิมเอง พอสนิทกันมากๆอย่างหลายๆคนในบอร์ดนี้ก็เล่นกันแรงได้เอง แต่ถึงเราจะเล่นแรงยังไงก็ยังอยู่บนพื้นฐานของการให้เกียรติกันอยู่ดีครับ เป็นอย่างนี้ความสัมพันธ์จะแน่นแฟ้นและยืนยาวครับ
ตอนนี้ลูกหนึ่ง อีกหนึ่งปีจะมีลูกสอง(ตามลุงรามไปติดๆ)

Chill-Chill

• อยากพ้นทุกข์พึงปฏิบัติธรรม มิใช่ท่องธรรม
« Reply #33 on: October 06, 2009, 01:03:10 PM »
ไม่ค่อยเกี่ยว  ไม่ต่อยนี่อะรัย  จะหาเรื่องใช่มัย  เดี๋ยวฟ้องแฟนเธอเลย   m009

ฟ้องเลยคุณพุ เห็นเจ้าป๊อกแอบท้าอยู่หลังบอร์ดนะ /023

คุณอาข่าครับ จริงๆเรื่องมันผ่านไปแล้ว ผมว่าทุกคนคงให้อภัยเพราะคุณอาข่าก็ออกมาขอโทษแล้ว คุณอาข่าเองก็คงไม่มีเจตนาร้ายอะไร ค่อยๆเล่นไปเพิ่มความสัมพันธ์ไป เล่นกับคนอื่นแบบให้เกียรติกันในฐานะพี่ เพื่อน หรือน้อง ผมว่าเดี๋ยวคุณอาข่าก็จะกลับมารู้สึกดีเหมือนเดิมเอง พอสนิทกันมากๆอย่างหลายๆคนในบอร์ดนี้ก็เล่นกันแรงได้เอง แต่ถึงเราจะเล่นแรงยังไงก็ยังอยู่บนพื้นฐานของการให้เกียรติกันอยู่ดีครับ เป็นอย่างนี้ความสัมพันธ์จะแน่นแฟ้นและยืนยาวครับ

หนับหนุนลุงไร้เต็มที่เลยครับ...ความสัมพันธ์นะมันต้องค่อยๆ เพิ่ม....อีกอย่างภาษาที่ใช้กันในบอร์ดนะมันเป็นภาษาเขียนซึ่งเขียนทิ้งเอาไว้
มันจะต่างกับภาษาพูดครับ...ซึ่งมันจะรู้ได้ว่ารุนแรง...ล้อเล่น..ได้จากน้ำเสียง..ท่าทางระหว่างการพูด....แต่ภาษาเขียนทำไม่ได้ครับ...
มันก็อาจทำให้ผู้อ่านเข้าใจในเจตนารมของเราผิดไปได้...ดังนั้นการเขียนอย่างน้อยๆ ..ต้องนุ่มนวลกว่าการพูด....และสำคัญอีกอย่าง...เรื่องของอารมณ์
ระหว่างการพูดนั้นมันจะต่อเนื่องมากกว่า...ที่เราเรียกว่า..รับ..ส่ง..อ่ะครับ...แต่การตอบกระทู้มันขาดช่วงไป..มันก็ไม่ต่อมุข..ฉะนั้นเราต้องพิจารณาดีๆ ครับ
 m192
พระพุทธเจ้ารู้และท่านก็ตรัสสรุปว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่านตลอดจนหยุดตามท่าน คือการมองเข้าข้างในและการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายในคือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้ พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอกเป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุดอันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

lucky

• SO COOL...
« Reply #34 on: October 06, 2009, 01:06:25 PM »
เห็นด้วยกับป๋าไร้กับคุณ ชิว ชิวครับผม.... em170   ;)
very nice...

Pocky

« Reply #35 on: October 06, 2009, 03:04:33 PM »
เห็นด้วยกับคุณ lucky ซึ่งเห้นด้วยกับสองคนข้างบน
555 งงมะ ไปดีก่า  /012
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

lucky

• SO COOL...
« Reply #36 on: October 06, 2009, 03:06:56 PM »
หมอป๊อกกี้เล่นซะผมงงไปเลย  ไปด้วยดีกว่า.... /09 /09 /09
very nice...

rkarkir

• ผมชื่อน้องคุณ ครับ ......5555
« Reply #37 on: October 06, 2009, 08:44:05 PM »
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ สำหรับคำแนะนำทั้งหมด คุณพุ พี่ไร้แรงบิน คุณชิว หมอป็อก คุณ lucky พี่เคน มีประโยชณ์กับผมมากครับ ที่คุณพุเขียนก็มีเหตุผล ที่พี่ไร้แรงบินและคุณชิวเขียน ก็เป็นแนวทางที่ดีเยีื่่ยมเลยครับ ใช่ครับมันเป็น "ภาษาเขียน"  บางทีเราจะไปทำให้มันเหมือนภาษาพูดที่ใช้ในชีวิตประจำวันคงไม่ได้ เพราะเวลาผมแซวใครเล่น หน้าผมจะยิ้มตลอดเขาถึงรู้ว่าผมเล่นอยู่  แต่ภาษเขียนทำไม่ได้ ผมคงต้องระวังเรื่องภาษาเขียนมากขึ้นครับ ไม่งั้นก็จะเกิดการเข้าใจผิดและโกรธกันได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนี้มากเลยครับ คุณชิว มีประโยชณ์กับผมอย่างสูง ผมพึ่งจะเคยหัดเล่นโพสลักษณะนี้ครับ  ยังต้องเรียนรู้อีกมากครับ .........

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ให้อภัยในความผิดผมครับ สมเป็นบอร์ด I love ferns จริงๆครับ มีแต่คนดีๆทั้งนั้ง ผมคิดไว้ไม่ผิดเลยครับ ขอบคุณในมิตรภาพและน้ำใจจิรงๆครับ .......... ผมฟังในคำแนะนำของคุณพุครับ  ผมก็จะไม่หายไปไหนครับ ก็จะเล่นอยู่ครับ แต่จะระวังมากกว่านี้ครับ  .... และผมก็ฟังพี่ไร้แรงบินครับ เรื่องค่อยๆพัฒนาความสัมพันธ์ และการให้เกียรติ  ..... และผมก็ฟังคุณชิวครับผมจะระวังภาษาเขียนให้ดีกว่านี้มากๆครับ .... และผมก็ยังจำคำแนะนำทั้งหมดของพี่ๆก่อนหน้านี้ได้หมดครับ คุณพุ พี่เคน พี่อุ๊ หมอป็อก พี่ชัช พี่ต้น ป๋า ฯลฯ ....... ผมก็จะนำมาปฎิบัติครับ ........

ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับความเมตตาของเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ให้อภัยในความผิดพลาดของผมครับ แต่ช่วงนี้ผมยังละอายใจอยู่ครับและยังไม่ให้อภัยในตัวเอง (ขอผมพูดตรงๆนะครับอย่าว่ากัน)  ขอเวลาผมผ่าหมาออกจากปากก่อนครับ ไม่งั้นมันงับคนอยู่เลื่อยๆครับ งับอย่างไม่รู้การะเทสะ ผ่าเสร็จ ผมก็น่าจะทำได้ดีกว่านี้ครับ เล่นได้รู้เรื่องกว่านี้ครับ แล้วผมก็จะกลับมาเล่นกับเพื่อนๆ พี่ โดยไม่สร้างปัญหาให้ใครอีก  ....... แนวทางการผ่าหมาออกจากปากก็คงต้อง ฝึก และเรียนรู้การโพส การใช้ภาษาให้ดีๆกว่านี้ครับ.........  /0125

ถึง ... อาจารญ์อุ๊ ...... ต้นไม้ถึงบ้านผมแล้วครับ ส่งเร็วจริงๆครับ ผมตกใจเลยครับอย่างกับปฎิหาร ... ผมก็จะพยายามเลี้ยงให้ดีๆครับ เป็นต้นไม้ชุดแรกจาก I love ferns  ..... ก็จะพายายามเลี้ยงให้ได้งามๆครับ จะได้ไม่เสียชื่อ สถาบัน i love ferns ครับที่อัดแน่นด้วยปรมจารญ์และความรู้มากมาย  ...... เอาไว้จะถ่ายภาพมาให้ดูครับว่าเติบโตเป็นอย่างไรบ้างครับ  ....  /043

ผมขอบคุณในน้ำใจของเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนครับ เอาไว้ผมเรียนรู้และทำได้ดีกว่านี้ในการโพส  ผมก็จะกลับมาคุยเล่นกับเพื่อนๆพี่ใหม่ครับ ตอนนี้ขอเป็นผู้อ่านอย่างเดียวก่อนจะดีกว่าครับ ไม่งั้น เดี๋ยวพลาดอีก ไม่อยากผิดที่เดิมซ้ำๆครับ  ไม่อยากเสียคำพูดที่ให้ไว้กับพี่ชัช ว่า "จะไม่ก่อปัญหาอีก"  และไม่อยากทำให้เพื่อนๆพี่ๆต้องเสียบรรญากาศอีกครับ   .... อ่านและเรียนรู้สักพัก ผมก็น่าจะทำได้ดีกว่านี้ครับ ช่วงนี้ขอไปเรียนและซ้อมก่อนครับ  ..................  m178  m178  m178

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #38 on: October 06, 2009, 08:49:15 PM »
อืม.. เรียนจบเมื่อไร ก็มาสอบด้วยนะ จะคอยตรวจข้อสอบให้เรื่อยๆ  /027 /027
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ch@t

• ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
« Reply #39 on: October 06, 2009, 08:52:11 PM »
มันคงเป็นเหมือนพายุนะ....ที่โหมเข้ามานะ...เมื่อคลื่นสงบ....ชาวประมงก็คงสามารถออกทะเล...ได้เหมือนเดิม.......
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

KENCHIRO

• Guest
« Reply #40 on: October 06, 2009, 08:53:07 PM »
....คับผม คิดง่าย ...ทำง่าย ...มะดีๆๆ...
...คิดยากๆ (เข้าใว้)..แต่ทำง่ายๆ... นั่นหละดี...  m175

num-mea

• หนุ่มคนเดิม...กลับมาแล้วครับ
« Reply #41 on: October 06, 2009, 09:15:19 PM »
 /0156 /0156 /0156
ช่วงนี้อาจจะหายหน้าหายตาไปบ้างนะครับ...หายวุ่นแล้วจะรีบกลับมาครับ

rkarkir

• ผมชื่อน้องคุณ ครับ ......5555
« Reply #42 on: October 07, 2009, 08:35:26 AM »
ขอบคุณครับ พี่เคน พี่ชัช พี่เจี๋ยบ และ จารญ์ ...... จิตใจพี่ๆดีจิรงๆครับ .....   m178

rkarkir

« Reply #43 on: October 11, 2009, 10:51:07 PM »
กะทู้นี้ดูตึงๆเพราะปัญหาที่ผมเป็นต้นเหตุ แต่ตอนนี้ทุกอย่างผ่านไปหมดแล้ว เหมือนที่พี่ชัชบอกครับ ในทะเลย่อมมีพายุบ้างเป็นธรรมดา แต่ตอนนี้ผมรู้ต้นเหตุของพายุแล้วครับ และก็จะป้องกันเหตุของพายุอย่างเต็มที่ครับ .......  วันนี้ฟ้าสว่างแล้วครับ สวยจริงๆครับ ผมเก็บภาพทะเลสวยๆมาปิดกะทู้ครับ ..... กะทู้นี้จะได้ไม่ตึงๆครับ ... " ภาพฟ้าเปิด " ....... ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งที่ให้อภัยน้องชายซนๆคนนี้ครับ ....  em219

rkarkir

« Reply #44 on: October 11, 2009, 10:53:42 PM »
ช่วงที่ผ่านมา ได้พัก และได้คิดและได้รู้ว่าอะไร ควรและไม่ควร มากขึ้นครับ ขอบคุณพี่ๆและเพื่อนทุกคนครับ สำหรับคำแนะนำครับ ....... เอามากฝากอีกหนึ่งภาพครับ .... " ทิวสนงาม " .....  :)