Author Topic: ศึกประลองยุทธ์ชิงเฟินสาย...จากพี่ KENCHIRO  (Read 19360 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

cham

• Guest
" ....ลำ "

...... em195.......

..ตา กง มายุ่งไรกะเขานี่ .....มะต้องตอบๆๆ...  em199

.... em195 .....

อีกซักข้อนะค่ะ
ข้อ 2 ป้าอุ๊ขนเฟินขึ้นรถไปขาย  โดยขนครั้งละ  3 ต้น  จะเหลือเศษ 2 ต้น  ตอนขนลงพี่ชัชมาช่วยขนครั้งละ  5 ต้น  เหลือเศษ 2 ต้นเหมือนเดิม  แต่ถ้าพี่เมอร์คขน  จะขนครั้งละ  7 ต้น แต่ก็เหลือเศษ 2 ต้นอยู่ดี  แล้วป้าอุ๊  ขนเฟินมาขายกี่ต้น   2-_

ขอตอบ...เป็นรหัสลับ

....l..9....

/030 /030 /030
« Last Edit: December 03, 2009, 05:11:00 AM by cham »

ch@t

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
ง่ายนิดเดียว..คิดไรมาก..ถามป้าอุ๊ดิ..ว่าขนเฟินมากี่ต้น...ที่จะขนมาแจกน้องๆกันอ่ะ......
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

Nampoo

ข้อ 2 ป้าอุ๊ขนเฟินขึ้นรถไปขาย  โดยขนครั้งละ  3 ต้น  จะเหลือเศษ 2 ต้น  ตอนขนลงพี่ชัชมาช่วยขนครั้งละ  5 ต้น  เหลือเศษ 2 ต้นเหมือนเดิม  แต่ถ้าพี่เมอร์คขน  จะขนครั้งละ  7 ต้น แต่ก็เหลือเศษ 2 ต้นอยู่ดี  แล้วป้าอุ๊  ขนเฟินมาขายกี่ต้น   2-_
มาตอบด้วยคน ๆ /046   "ถ้าพี่เมอร์คขน 7 ต้น ...ก็จะขนกลับบ้านทั้งหมดค๊าบบบ" m204
พี่เมอร์คขนไม่ไหวค่ะ  เพราะกำลังเมาแต่งโคลงกลอน  แต่กลายเป็นโครงเครง   ::)  พุโดนบังคับโพสนะค่ะ
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

Nampoo

ข้อที่ 3 ในงานมีทติ้ง ไอเลิฟเฟินจะจัดสมาชิกเข้าแถว โดยมีสมาชิก  ดังนี้ หมอป๊อก ปวริศ  น้องหมี  อาข่า รวม 4 แต่ไม่ให้  หมอป๊อก  ยืนติดกับ  ปวริศ  จะจัดได้กี่วิธี  /0125
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

ปวริศ

• PAVARIT
    • ppplant.multiply.com
12 วิธีครับ ให้ หมายเลข1 แทนหมอป็อก หมายเลข2 แทนปวริศ
« Last Edit: December 03, 2009, 07:13:34 PM by ปวริศ »
เด็กไง ทำไรก็ผิด

pennee

• Full Member
มาตอบข้อ3ค่ะ

วิธีเรียงทั้งหมด - วิธีที่หมอป๊อกติดกับน้องปวริศ

4!  - 2!3! = 4*3*2 - 2*3*2
             =  24  - 12
             =  12

Poom

• Newbie
  • *
  • Intending to be a good man.
12 คับ = =

ก็แยกคิดคับ เป็นสองขั้น

เส็ดแล้วค่อย มาบวกกัน = =

2 2 2 1 = 2*2*2*1 = 8

2 2 1 1 = 2*2*1*1 = 4

8+4 = 12

แหะๆ มั่วๆไปน้ะคับ = = m048
The best time to plant a tree is many years ago. The second best time is now.

Agri_07

• ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
เข้ามาชมเจ้าจ้อยแข่งขัน สู้ๆครับ  m031 m031 m031  
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

pirawit

• สายวิทย์สุดแสนลำบาก
คิดตั้งนาน
12 ฟันธง
มาหาลุงสุวรรณ และอย่าลืมแวะบ้านผมด้วยนะคับ

num-mea

• หนุ่มคนเดิม...กลับมาแล้วครับ
มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ 1/3
ช่วงนี้อาจจะหายหน้าหายตาไปบ้างนะครับ...หายวุ่นแล้วจะรีบกลับมาครับ

mercury

• I'm Alive.
ข้อ 2 ป้าอุ๊ขนเฟินขึ้นรถไปขาย  โดยขนครั้งละ  3 ต้น  จะเหลือเศษ 2 ต้น  ตอนขนลงพี่ชัชมาช่วยขนครั้งละ  5 ต้น  เหลือเศษ 2 ต้นเหมือนเดิม  แต่ถ้าพี่เมอร์คขน  จะขนครั้งละ  7 ต้น แต่ก็เหลือเศษ 2 ต้นอยู่ดี  แล้วป้าอุ๊  ขนเฟินมาขายกี่ต้น   2-_
มาตอบด้วยคน ๆ /046   "ถ้าพี่เมอร์คขน 7 ต้น ...ก็จะขนกลับบ้านทั้งหมดค๊าบบบ" m204
พี่เมอร์คขนไม่ไหวค่ะ  เพราะกำลังเมาแต่งโคลงกลอน  แต่กลายเป็นโครงเครง    ::)  พุโดนบังคับโพสนะค่ะ
อายจัง :(  โคลงเคลง ๆ m187

yoknaka

ตอบ 12 วิธีครับผม

ใช้วิธีแบบแฟกทอเรียลมาคิดครับ

วิธีเรียงทั้งหมด  = 4! =4*3*2 = 24

วิธีที่หมอป๊อกยืนติดกับปวริศ = 2!3! =2*3*2 = 12

วิธีที่ไม่ยืนติดกัน = วิธีเรียงทั้งหมด - วิธีที่หมอป๊อกยืนติดกับปวริศ

= 24 - 12

= 12

cham

• Guest
ข้อที่ 3 ในงานมีทติ้ง ไอเลิฟเฟินจะจัดสมาชิกเข้าแถว โดยมีสมาชิก  ดังนี้ หมอป๊อก ปวริศ  น้องหมี  อาข่า รวม 4 แต่ไม่ให้  หมอป๊อก  ยืนติดกับ  ปวริศ  จะจัดได้กี่วิธี  /0125

.....หนึ่งวิธี.....

จับหมอป๊อกส่งกลับประจวบ..... em195

yoknaka

กว่าจะผ่านศึกชิงเจ้ายุทธภพ ได้น่ากลัว เก่งคณิตศาสตร์ ได้เกรด A กันชัวร์งานนี้

Nampoo

ไม่รู้ว่าให้ออกกี่ข้อ  เฉลยก่อนนะ  
ข้อ 1 30  ลำ ถ้าจะให้ง่าย  ต้องหายิงรถถัง 1 ลำ  ใน 1 นาที  ก่อน  ต้องใช้ เครื่องบิน  30  ลำ พอเพิ่มรถถัง 15 ลำ 30 x 15 ลำ  พอเพิ่มเวลาใช้เครื่องบินน้อยลง 30 x 15/15 เลยได้เครื่องบินแค่  30  ลำ
ข้อ 2 107 ต้น  หา  ครน.ของ  3 5 7  = 105  + 2 =  107  ต้น
ข้อ 3 12  วิธี  มีวิธีคิดหลายอย่าง ตามที่เฉลยกัน
ทั้งหมดเป็นแบบทดสอบในช่วงชั้นมัธยมต้น   1/25