Author Topic: งานวิจัย "การศึกษาทบทวนพืชวงศ์ Lycopodiaceae ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้"  (Read 9879 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
ขอบคุณน้องโป้งมากๆเลยนะคะ เดี๋ยวพี่อุ๊ขอเวลาอ่านหน่อยค่ะ  em170
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Pocky

• Global Moderator
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

Chill-Chill

• อยากพ้นทุกข์พึงปฏิบัติธรรม มิใช่ท่องธรรม
สวัสดีครับ
วันนี้ได้อ่านงานวิจัยเรื่อง  "การศึกษาทบทวนพืชวงศ์ Lycopodiaceae ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้" ของอาจารย์(ศ.)ทวีศักดิ์ บุญเกิด ครับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกที่นี่บ้างครับ

คือมันเป็น pdf file อ่ะครับ ใครสนใจผมจะส่งเมลล์ให้แล้วกันนะครับ
หรือว่าทำไงดีเอ่ย  m048
ขอด้วยคนคับ...chillchillmookata@gmail.com....ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
พระพุทธเจ้ารู้และท่านก็ตรัสสรุปว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่านตลอดจนหยุดตามท่าน คือการมองเข้าข้างในและการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายในคือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้ พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอกเป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุดอันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

KENCHIRO

• Guest
ผมได้เปเปอร์มาแระโป้ง เดี่ยวผมส่งเมลให้
ป๊อกกี้ มาโพสในเครื่องพี่เคนชิโร่

Pocky

เมื่อวานบอกกับพี่อุ๊ว่าจะโหลดเปเปอร์เกี่ยวกับการย้าย Lycopodium ไป Huperzia
แต่ว่าที่มหาลัยผมเค้าไม่ได้รับเปเปอร์นี้อ่ะครับเลยโหลดไม่ได้
เลยเอาลิงก์มาแปะให้แทน เพื่อว่าจะมีฐานข้อมูลของมหาวิทยาลัยที่ไทยจะเปิดได้น่ะครับ

Some taxonomic changes within Lycopodiales
http://www.springerlink.com/content/rr120x1214532614/

Transfers of Lycopodium species to Huperzia : with a note on generic classification in Huperziaceae
http://www.springerlink.com/content/u85127v121373663/

อ่าลืมไป ขอโทษสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ
สมาชิกท่านใดอยากได้ เปเปอร์ภาษาอังกฤษสองอันข้างต้นทิ้งเมลไว้ให้ผมได้เลยครับเดี๋ยวผมส่งให้
วันนั้นยืมเครื่องพี่เคนชิโร่ใช้เลยลืมถามสมาชิก ขอโทษทีครับ
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

ch@t

• ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
อยากได้แบบว่าที่...แปลเป็นภาษาไทยเสร็จแล้วอะมีปะ... em195 em195
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

cham

• Guest
พี่อุ๊...ช่วยแปลเป็นภาษารัสเซีย...ให้ด้วยนะๆๆ..... /0156

tazzuko

• Moderator
  • Full Member
Transfers of Lycopodium Species to Huperzia: with a Note on Generic Classification in Huperziaceae

1.   ก่อนหน้าเปเปอร์นี้การจำแนกพืชในออเดอร์ Lycopodiales ค่อนข้างจะมีปัญหาเนื่องจากมีแค่สกุลเดียวเท่านั้นคือ Lycopodium L.

2.   Holub ก็ได้ทำการศึกษาแล้วทำการกำหนดสกุลใหม่ขึ้นมาได้แก่ Huperzia, Diphasium, Lycopodiella, และ Diphasiastrum

3.   Rothmaler  ได้ทำการแยก Huperzia ออกเป็นอีกหนึ่งแฟมิลี (Huperziaceae)อธิบายถึงลักษณะสำคัญของ Huperzia ซึ่งแตกต่างไปจากกลุ่มอื่นๆในแฟมิลี่ Lycopodiaceae ไว้ว่า
?   Isodichotomous branching (การแตกกิ่งเป็นเป็นคู่ที่เท่าๆกัน)
?   Pitted spores คือลักษณะของผิว(ชั้น exine) ของสปอร์ ซึ่งมักจะพบในพืชชั้นต่ำ
?   แกมีโตไฟท์มีการเจิรญแบบ peculiar

4.   ต่อมา Rothmaler ก็ทำการแบ่งสกุลออกไปอีกเป็น Huperzia and Phlegmariurus โดยอาศัยสตรอบิลัส(ไม่เคยเห็นอ่ะครับว่าเป็นยังไง) ซึ่งเค้าบอกว่า Phlegmariurus ต่างจาก Huperzia จากลักษณะของ habitat และจำนวนโครโมโซม  Huperzia(x=11) and Phlegmariurus(x=17)

5.   แต่ว่าการแบ่งของ Rothmaler ไม่ได้รับการยอมรับเพราะว่าพอนับแล้วจำนวนโครโมโซมจะเยอะมาก เช่น 2n=264, 2n=272 ซึ่งอาจจะทำให้เกิดความคลาดเคลื่อนได้ ดังนั้นการใช้จำนวนโครโมโซมแยกจะไม่ได้รับการยอมรับ

6.   ....เพิ่มมาครับ... Beitel and Wagner (1982) and Takamiya(1983) ก็ได้ทำการนับโครโมโซม ก็สรุปว่าไม่สามารถแยกได้โดยใช้จำนวนโครโมโซม

7.   ผู้เขียนเปเปอร์ก็สรุปว่ามันไม่มีลักษณธเดี่ยวใดๆที่แยก Huperzia s.l. (ย่อมาจากคำว่า sensu lato ครับ)ออกเป็นสองสกุล เลยสรุปให้มีแค่สกุลเดียว

Vocabulary today
เผื่อใครอ่านแล้วไม่เข้าใจสองคำนี้ครับ

s.l = sensu lato
"In the broad sense" (especially of a taxon, that is including all its subordinate taxa and/or other taxa other times considered as distinct)

s.c = sensu strict o
In the narrow sense. Added after a taxon to mean the taxon is being used in the sense of the original author, or without taxa which may otherwise be associated with it.

..............................................................

ถ้าพี่ๆคนไหนอ่านแล้วเห็นว่าโป้งแปลผิดไปบอกได้เลยนะครับ
ต้องบอกไว้ก่อนว่าไม่ได้เก่งทางนี้แต่อยากลองแปลดูน่ะครับ

ch@t

• ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
ยอดเยี่ยมครับ...เดี๋ยวไปอ่าบ้างดีกว่า..เผื่อจะได้ทำความเข้าใจมากขึ้น....
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

wanna

ขอบคุณค่ะน้องโป้ง พี่อุ๊จะช่วยอ่านอีกคนนะคะ แต่ว่ามันมีศัพย์วิทย์เยอะมากเลย  m048 m048
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ch@t

จากเอกสารที่ได้มา...โดย..Josef Holub :Tranfers of Lycopodium Species to Huperzia  with a Note Generic Classification in Huperziaceae

ผมพยายามนั่งอ่านและทบทวนเอกสารนี้แต่เนื่องจากเป็นศัพย์เฉพาะทางเยอะมาก...แต่พอจับใจความได้ดังนี้เลย...มาเล่าสู่กันฟังอะครับ...ว่าทำไม ถึงต้องรวม Lycopodium เข้ากับ Huperzia
โดยจัดให้อยู่ในกลุ่มlสายพันธุ์ที่เรียกว่า Huperziaceae

การเปลี่ยสายพันธุ์ Lycopodium เป็น Huperzia โดยจัดให้อยู่ในหมวดหมู่ของกลุ่มสายพันธุ์ Huperziaceae

บทนำ

ปัญหาจาการศึกษามาเป็นระยะเวลาอย่างยาวนานของ สายพันธุ์ Lycopodium ถูกทำให้เชื่อและยอมรับโดยนักวิจัยรุ่นใหม่ ว่า Lycopodium เป็นกลุ่มย่อยในกลุ่มสายพันธุ์นี้มากกว่าที่จะจัดให้อยู่
ในสายพันธุ์ใดสายพันธุ์หนึ่ง....ในระยะเวลาช่วงหลังมานี้ Lycopodium ได้ถูกจำแนกให้เป้นอีกสายพันธุ์หนึ่ง...และ Huperzia ก็ได้ถูกจำแนกให้เป็นอีกสายพันธุ์หนึ่งจากเอกสารวิจัยเกี่ยวกับสาย
พันธุ์พืชพบว่า Lycoodiella มีทั้งหมด 100-130 สายพันธุ์และ Huperzia ทั้งหมด 450 สายพันธุ์
Huperzia มีลักษณะทาง Isodichotomous,spore,และ Gametophytes ซึ่งคุณลักษณะเหล่านี้นักวิจัยรุ่นใหม่ได้มองว่ามีลักษณะที่แตกต่างกันอย่างมาก เมื่อเทียบกับ Lycopodium ดังนั้น
ทำให้พืชทั้งสองชนิดนี้ถูกจำแนกออกมาว่าคนละสายพันธุ์กัน

ในปี 1964 นักวิจัยได้เสนอให้มีการแยกสายพันธุ์ของ Lycopodium ออกจาก Huperzia ถึงแม้จะมีการวจัยที่จะพยายามศึกษาเกี่ยวกับการแบ่งหมวดหมู่ของ Lycopodieles ว่าควรแยกหรือตั้งชื่อใหม่
เพราะจาการวิจัยพบว่าการเจริญเติบโตที่แตกต่างกัน,เป็นพืชที่มีเพศเดียว,มีเซลล์สืมพันธุ์ที่แตกต่างกัน,และโครโมโซมที่ต่างกัน...ซึ่งนักวิจัยรุ่นใหม่ได้มองว่ามีความแตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับ Huperzia
แต่เมื่อได้มีการวิจัยหลายครั้งกลับพบว่า Lycopodium ควรจะจัดให้อยู่ในหมวดหมู่ของ Huperzia เพราะลักษณะการสืบพันธุ์ไม่ได้แตกต่างกันเลย...จากงานวิจัยหลายๆครั้งยังพบว่าพืชสองชนิดนี้ ไม่ควร
ที่จะจำแนกออกเป็นสองสายพันธุ์ เนื่องจากเซลล์สืบพันธุ์ การเจริญเติบโตและโครโซมที่คล้ายคลึงกัน ดังนั้นนี่จึงเป้นเหตุผลที่ทำให้เราควรจัดให้พืชทั้งสองชนิดนี้อยู่ในสายพันธุ์เดียวกัน...

ปล.ถูกผิดยังงัยมาช่วยชี้แนะด้วครับ.....อ่านอยู่อาทิตย์กว่า...งงไปหมด...มีแต่ศัพท์เฉพาะทางทั้งนั้นเลย...
ปล1.หากเพื่อนสมาชิกท่านใดอยากได้เอกสาร การวิจัยฉบับนี้....ทิ้งเมล์ใว้นะครับ....จะได้ส่งต่อให้...เผื่อจะได้แปล...และเอามาแบ่งให้สมาชิกอ่านกันนะครับ...

เมษายน 56

yoknaka

จากเอกสารที่ได้มา...โดย..Josef Holub :Tranfers of Lycopodium Species to Huperzia  with a Note Generic Classification in Huperziaceae

ผมพยายามนั่งอ่านและทบทวนเอกสารนี้แต่เนื่องจากเป็นศัพย์เฉพาะทางเยอะมาก...แต่พอจับใจความได้ดังนี้เลย...มาเล่าสู่กันฟังอะครับ...ว่าทำไม ถึงต้องรวม Lycopodium เข้ากับ Huperzia
โดยจัดให้อยู่ในกลุ่มlสายพันธุ์ที่เรียกว่า Huperziaceae

การเปลี่ยสายพันธุ์ Lycopodium เป็น Huperzia โดยจัดให้อยู่ในหมวดหมู่ของกลุ่มสายพันธุ์ Huperziaceae

บทนำ

ปัญหาจาการศึกษามาเป็นระยะเวลาอย่างยาวนานของ สายพันธุ์ Lycopodium ถูกทำให้เชื่อและยอมรับโดยนักวิจัยรุ่นใหม่ ว่า Lycopodium เป็นกลุ่มย่อยในกลุ่มสายพันธุ์นี้มากกว่าที่จะจัดให้อยู่
ในสายพันธุ์ใดสายพันธุ์หนึ่ง....ในระยะเวลาช่วงหลังมานี้ Lycopodium ได้ถูกจำแนกให้เป้นอีกสายพันธุ์หนึ่ง...และ Huperzia ก็ได้ถูกจำแนกให้เป็นอีกสายพันธุ์หนึ่งจากเอกสารวิจัยเกี่ยวกับสาย
พันธุ์พืชพบว่า Lycoodiella มีทั้งหมด 100-130 สายพันธุ์และ Huperzia ทั้งหมด 450 สายพันธุ์
Huperzia มีลักษณะทาง Isodichotomous,spore,และ Gametophytes ซึ่งคุณลักษณะเหล่านี้นักวิจัยรุ่นใหม่ได้มองว่ามีลักษณะที่แตกต่างกันอย่างมาก เมื่อเทียบกับ Lycopodium ดังนั้น
ทำให้พืชทั้งสองชนิดนี้ถูกจำแนกออกมาว่าคนละสายพันธุ์กัน

ในปี 1964 นักวิจัยได้เสนอให้มีการแยกสายพันธุ์ของ Lycopodium ออกจาก Huperzia ถึงแม้จะมีการวจัยที่จะพยายามศึกษาเกี่ยวกับการแบ่งหมวดหมู่ของ Lycopodieles ว่าควรแยกหรือตั้งชื่อใหม่
เพราะจาการวิจัยพบว่าการเจริญเติบโตที่แตกต่างกัน,เป็นพืชที่มีเพศเดียว,มีเซลล์สืมพันธุ์ที่แตกต่างกัน,และโครโมโซมที่ต่างกัน...ซึ่งนักวิจัยรุ่นใหม่ได้มองว่ามีความแตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับ Huperzia
แต่เมื่อได้มีการวิจัยหลายครั้งกลับพบว่า Lycopodium ควรจะจัดให้อยู่ในหมวดหมู่ของ Huperzia เพราะลักษณะการสืบพันธุ์ไม่ได้แตกต่างกันเลย...จากงานวิจัยหลายๆครั้งยังพบว่าพืชสองชนิดนี้ ไม่ควร
ที่จะจำแนกออกเป็นสองสายพันธุ์ เนื่องจากเซลล์สืบพันธุ์ การเจริญเติบโตและโครโซมที่คล้ายคลึงกัน ดังนั้นนี่จึงเป้นเหตุผลที่ทำให้เราควรจัดให้พืชทั้งสองชนิดนี้อยู่ในสายพันธุ์เดียวกัน...

ปล.ถูกผิดยังงัยมาช่วยชี้แนะด้วครับ.....อ่านอยู่อาทิตย์กว่า...งงไปหมด...มีแต่ศัพท์เฉพาะทางทั้งนั้นเลย...
ปล1.หากเพื่อนสมาชิกท่านใดอยากได้เอกสาร การวิจัยฉบับนี้....ทิ้งเมล์ใว้นะครับ....จะได้ส่งต่อให้...เผื่อจะได้แปล...และเอามาแบ่งให้สมาชิกอ่านกันนะครับ...

ความรู้ทั้งนั้นเลยลุงชัช  เยี่ยม  ที่สุดในโลกเลย

wanna

ดังตฤณ

popp

• Full Member
  • ลงมือทำ
เห็นเอกสารโพสต์ไว้นานแล้ว ใครมีขอแบ่งอ่านหน่อยนะครับ เพิ่งเล่นไม้สายไม่นาน ขอศึกษาหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

mekritpol@gmail.com
The man who grows trees grows happiness