Author Topic: กล้วยไม้โชว์ใบ (Jewel Orchid ) ใครมีสะสมกันบ้างครับ  (Read 8245 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ปวริศ

• Hero Member
  • PAVARIT
    • ppplant.multiply.com
กล้วยไม้โชว์ใบ (Jewel Orchid ) ใครมีสะสมกันบ้างครับ เอามาอวดกันบ้าง  m193 m193 m193 m193
เด็กไง ทำไรก็ผิด

ปวริศ

• PAVARIT
ว่านน้ำทอง กำลังแทงช่อเลยครับ

Vespa

• Moderator
  • Jr. Member
กอใหญ่เชียวครับน้อง พี่ไม่เคยเลี้ยงพวกนี้อะครับ กลัวเน่า พี่ทำให้เหมาะกับรองเท้านารีแล้ว หวายยังเน่าเลยอะ อิอิ

ปวริศ

• PAVARIT
พวกนี้ชอบรากชายผ้าฉีกเล็กๆเป็นเหมือนลูกเต๋าครับ มันชอบมากแค่ฝนเดียวก็แตกซะงงเลย พอหนาวๆหน่อยก็จะเริ่มแทงช่อกันแล้วครับ

tazzuko

• Full Member
ชอบๆๆๆๆ
ชอบกล้วยไม้สกุลนี้มาก น่ารักที่ซู๊ดดดด /05

num-mea

• หนุ่มคนเดิม...กลับมาแล้วครับ
อยากดูสกุลนี้ต้องไปขอป๋าเห็ดดูครับ แกมีตรึมเป็น10สวยๆแปลกๆทั้งนั้นเลยครับ... 8)
ช่วงนี้อาจจะหายหน้าหายตาไปบ้างนะครับ...หายวุ่นแล้วจะรีบกลับมาครับ

phan2499

เคยมีครับท่านเปาสวยมากชอบด้วยแต่โดนข้าศึก m018ไปแล้ว 1/1
ช้างป่าต้น ฅนสุ1000

pnp588

• Sr. Member
มีเหมือนกัน หางนกยูงใต้ครับ m009 m009 m009

phan2499

แจ่มมาก m189หมายถึง 8)ข้างหลัง
ช้างป่าต้น ฅนสุ1000

Chill-Chill

• อยากพ้นทุกข์พึงปฏิบัติธรรม มิใช่ท่องธรรม
ของผมมีแต่ที่จริง แล้วต้องออกดอกนะแต่มันกลับไม่ออกอ่ะดิ..เช่นม่อนไข่เนี่ย..เลี้ยงมาเกือบสองปีแล้วแต่ไม่ยอมออกดอก
ปวริศเคยเลี้ยงม่ะ...บอกเทคนิคให้มันออกดอกหน่อยดิ

ชิว
พระพุทธเจ้ารู้และท่านก็ตรัสสรุปว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่านตลอดจนหยุดตามท่าน คือการมองเข้าข้างในและการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายในคือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้ พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอกเป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุดอันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

ปวริศ

• PAVARIT
ดอกบานแล้วครับ  m159

seeda

• Full Member
...สวัสดีจ๊ะหลานปวริศ (ดูจากหน้าตาในรูป) ป้าขอถามหลานหน่อยซีจ๊ะ  เจ้าลายน้ำทองเนี่ยชอบน้ำมั๊ย ส่วนผสมเครื่องปลูกใช้รากชายผ้าอย่างเดียวเลยหรือคะ
ตอนซื้อมาคนขายบอกเลี้ยงง่ายมาก ทำไมของป้า เลี้ยงๆๆไปมานหายหมดอ่ะค๊า  แล้วแสงประมาณไหนจ๊ะ /032
...ขอบคุณล่วงหน้าเน่อ m178

pnp588

หางนกยูงแดง

binlaman

• Moderator
 m018 ที่บ้านเยอะเลยโชว์ใบ เพราะไม่เคยเป็นดอกเลยเหอๆ
การอวดว่ารู้ในสิ่งที่ไม่รู้  น่าละอาย ยิ่งกว่าที่สารภาพ
ว่าไม่รู้ในสิ่งที่ไม่รู้ ซึ่งเป็น
สิ่งที่ไม่น่าละอายเลยฯ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=orchids-and-fern

pnp588

m018 ที่บ้านเยอะเลยโชว์ใบ เพราะไม่เคยเป็นดอกเลยเหอๆ
มิน่าเล่า ..ถึงหันมาเลี้ยงเฟิร์น กล้วยไม้ไม่ออกดอกนี้เอง...555 1/34