Author Topic: การปลูกเลี้ยง P. Quadridichotomum  (Read 6815 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

rkarkir

• Hero Member
  • ผมชื่อน้องคุณ ครับ ......5555
การปลูกเลี้ยง P. Quadridichotomum
« on: March 22, 2010, 04:19:08 PM »
 m183

สวัสดีครับ  .... กระทู้นี้นะเป็นกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับ P.quadridichotomum..... ครับ โดยมีรายละเอียดคือ
1. แหล่งที่มา
2. ลักษณะทั่วไป
3. การปลูกเลี้ยง
4. โรคต่างๆ

โดยเนื้อหาหล่าวนี้ ได้มาจากการศึกษาค้นคว้า และ ประสบการณ์ในการปลูกเลี้ยงของผมเองครับ ซึ่งขอบอกว่าอาจจะไม่ใช่แนวทางที่ดีที่สุดครับ ......  พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดมีข้อใดเพิ่มเติมยินดีอย่างยิ่งครับผม...
  m178

rkarkir

• ผมชื่อน้องคุณ ครับ ......5555
Re: การปลูกเลี้ยง P. Quadridichotomum
« Reply #1 on: March 22, 2010, 04:24:14 PM »
 m193..... แหล่งที่พบ......

P. quadridichotomum (อ่าน ควอ-ดะ-ไร-ได-โช-โต-มั่ม)

เป็นชายผ้าสีดาชนิดที่หาได้ยาก มีแนวโน้มใกล้สูญพันธุ์ มักเกาะอาศัยอยู่ตามคาคบไม้ หรือตามหน้าผาหินปูน มีถิ่นกำเนิดอยู่ในหมู่เกาะมาดากัสกา ทางด้านตะวันตก ซึ่งพื้นที่ฝั่งนี้ มีความชุ่มชื้นน้อยถึงค่อนข้างแห้งแล้ว กว่าทางด้านฝั่งทะเลตะวันออก อีกทั้งบริเวณกลางเกาะเป็นพื้นที่ภูเขาสูง เป็นกำแพงกันความชุ่มชื้นที่มาจากทางฝั่งตะวันออกพัดพามาไม่ถึง พื้นที่ทางฝั่งตะวันตก ซึง P. quadri. จะเจริญงอกงามได้ดีที่นี่ เฉพาะในฤดูที่มีฝน แต่เมื่อถึงฤดูแล้ง มีความชื้นต่ำและเมื่อระบบรากของต้นแห้งไป มันจะเข้าฤดูสภาวะพักตัว เหี่ยวแห้ง ดูเหมือนตายแล้ว และจะแตกใบออกใหม่เมื่อฤดูฝนในปีถัดไป ซึ่งถือเป็นการพัฒนาปรับตัวให้สามารถอยู่รอดได้ในพื้นที่ที่มีฤดูแล้งที่ยาวนาน  P. quadridichototmum สามารถแตกหน่อต้นใหม่ทางด้านข้างของต้นแม่ และเป็นกอโอบล้อมรอบลำต้นไม้หรือสิ่งที่ยึดเกาะ
ชนิดนี้มีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับ P. andinum แต่มีขนาดเล็ก ทั่วทั้งต้น ผิวใบด้านบนปกคลุมหนานแน่นด้วยขนรูปดาว

rkarkir

Re: การปลูกเลี้ยง P. Quadridichotomum
« Reply #2 on: March 22, 2010, 04:27:21 PM »
 m193 ...... ลักษณะทั่วไป .......

ใบกาบ shield frond : ปกติในต้นที่โตเต็ที่ ใบกาบแ่ผ่กางและชูตั้งขึ้น ใบรูปขอบขนานที่ไม่แน่นอน ส่วนที่ต่ำจากจุกตายอดลงมา มีขอบเรียบ มนกลม แนบซ้อนทับบนใบกาบเก่าและห่อหุ้มระบบราก ส่วนที่สูงจากจุกตาขึ้นไป ทรงผอมยาว ชูตั้งขึ้น ปลายขอบด้านบนเป็นลอนคลื่นและหยักตื้นๆ ลักษณะคล้ายกับใบกาบของ P. stemmariaหรือ P. elephantotis
ใบกาบใหม่เป็นสีเขียวอ่อน จะเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลและแห้งอย่างช้าๆ เมื่อใบแก่ เพื่อทำหน้าที่ช่วยเก็บน้ำและความชื้น ขนาดใบกาบสูงเพียง 20 ซ.ม. เส้นใบจมลงในผิวใบ เป็นร่องตามเส้นใบ ในแต่ละปีจะออกใบกาบเพียงชุดเดียว

ใบชายผ้า fertile fronds : ใบชายผ้าผอมยาว โคนแผ่กางออกและค่อยๆ อ่อนโค้งลงสู่ปลายใบ โคนใบรูปลิ่มผอมแคบ ใบเป็นแฉกคู่ 3-4 ชั้น ส่วนแฉกแต่ละชั้นลักษณะผอมแคบและยาวรูปร่างใบคล้ายใบชายผ้าของ P. alcicorne Africar Form แต่ต่างที่ผอมยาวมากว่า  ผิวด้านล่างของใบชายผ้าปกคลุมแน่นด้วยขน(รูปดาว) สีออกเหลืองๆ หรือสีส้มเหลือง แต่ในใบที่ยังอ่อนหรือยังโตไม่เต็มที่ ขนใต้ใบยังเป็นสีขาว จากนั้นจึงค่อยๆ เปลี่ยนเป็นสีส้มเหลืองเมื่อใบแก่  ปีหนึ่งจะมีใบชายผ้าออกมาเพียง 1 ชุด และอยู่จนกระทั่งมีชุดใหม่ออกมา จากนั้นใบเก่าจะหลุดร่วงไป

อับสปอร์ : เกิดบริเวณด้านใต้ใบชายผ้า ประมาณกึ่งกลางของความยาวใบ บริเวณแฉกชั้นที่ 2 ซึ่งอยู่ต่ำว่าแฉกชั้นแรกและไม่ถึงแฉกชั้นที่ 3 เมื่อสปอร์แก่ สปอร์จะถูกปลอดปล่อยให้กระจายออกไปในคราวเดียวหมด

rkarkir

« Reply #3 on: March 22, 2010, 04:39:05 PM »
. m193...... การปลูกเลี้ยง

สำหรับ P.quadridichotomum นี้มีแหล่งที่มาจากพื้นที่ ที่ค่อนข้างแห้งแล้ง ดังนั้นการปลูกเลี้ยงของผมจะเน้น เรียนแบบธรรมชาติที่เขาอยู่ให้ได้มากที่สุดครับ กล่าวคือจะเน้นแบบแห้งๆๆ โดย
1. วัสดุปลูก เน้นที่ถ่ายเทน้ำได้ดี ไม่แฉะ
2. สถานที่ปลูก เน้นอากาศถ่ายเทดี มีลมพัดผ่าน แสงแดดปานกลาง  อุณหภูมิ อุ่นๆ แต่ไม่ถึงกับร้อนมาก

วัสดุปลูกที่ผมใช้ จะเน้นการถ่ายเทน้ำค่อนข้างดีและไม่แฉะ ซึ่งผมใช้ เปลือกสน(80) + หินภูเขาไฟ(15) +  สแฟ๊กนั่มมอส(5)  โดยจะไม่ใส่หนามากครับ ประมาณ 1 นิ้วกว่าๆ......... และผมก็จะห้อยไว้ในที่ๆที่อากาศค่อนข้างถ่ายเทดี และอุณหภูมิ อุ่นๆ แต่ไม่ถึงกับร้อนมากครับ แสงแดดปานกลาง

ด้วยปัจจัยการปลูกดังกล่าวข้างบน ทำให้น้ำในระบบรากของ P.quad ค่อนข้างระเหยออกไปได้เร็วครับ ทำให้การรดน้ำของผมนั้น จะรดทุกวันช่วงเช้าครับ .แต่รอบการรดน้ำนี้ก็จะไม่ตายตัวครับ เพราะ อากาศแต่ระวันต่างกัน ดังนั้นให้สังเกตุดูวัสดุปลูกเป็นสำคัญครับว่าแห้งหรือยัง โดยสามารถสังเกตุได้จาก สีของวัสดุปลูกก็ได้ครับ แห้งแล้วจึงค่อนรดครับ  ........เท่าที่สักเกตุดู มาได้สักพักใหญ่ P.quad  โตดีมากครับ แตกใบชายใหม่ออกมาได้เลื่อยๆ ยิ่งบำรุงด้วย ไซโตออกซิน+คอมเพว ..... ยิ่ง แตกใบเร็วขึ้นครับผม
« Last Edit: March 22, 2010, 04:44:59 PM by rkarkir »

rkarkir

« Reply #4 on: March 22, 2010, 04:42:02 PM »
โรคพืช

ตามลิงค์นี้เลยครับผม....... http://www.iloveferns.com/index.php/2008020777/fungi-bacteria-attacking-ferns.html

rkarkir

« Reply #5 on: March 22, 2010, 04:44:01 PM »
 :)........ สุดท้ายนี้หลักสำคัญที่สุดในการเลี้ยงต้นไม้ก็คือ " ความรักและเข้าใจ " ในต้นไม้ครับ.......

ขอขอบคุณข้อมูลจาก I love ferns.com และ fernsiam.com และอีกๆหลายแหล่งที่ผมไปศึกษามาครับผม.......พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด มีคำแนะนำเพิ่มเติมยินดีอย่างยิ่งครับ.....  m178

Kol-Kong

• No Woman, No Cry
« Reply #6 on: March 22, 2010, 05:31:19 PM »
 8) อาข่าเลี้ยงไม้หัวเก่งจัง ตัวยากๆยังเลี้ยงงามเลย

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #7 on: March 23, 2010, 09:14:53 AM »
เยี่ยมมากค่ะ  ;)
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

lucky

• SO COOL...
« Reply #8 on: March 23, 2010, 11:12:52 AM »
 8) เยี่ยมเลยครับ
very nice...

phan2499

« Reply #9 on: March 23, 2010, 11:25:27 AM »
มารับความรู้ในการเลี้ยงP. Quadridichotomum ขอบคุณมากๆครับ m178
ช้างป่าต้น ฅนสุ1000

Agri_07

• Moderator
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
« Reply #10 on: March 23, 2010, 12:21:09 PM »
เยี่ยมครับท่าน  m019
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

binlaman

« Reply #11 on: March 23, 2010, 02:48:32 PM »
 m018

ส่งการบ้านละหรอ ข่าน้อย อิอิ
การอวดว่ารู้ในสิ่งที่ไม่รู้  น่าละอาย ยิ่งกว่าที่สารภาพ
ว่าไม่รู้ในสิ่งที่ไม่รู้ ซึ่งเป็น
สิ่งที่ไม่น่าละอายเลยฯ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=orchids-and-fern

tas24

• Sr. Member
« Reply #12 on: May 14, 2010, 10:53:16 AM »
สุดยอดครับๆๆๆๆ
....เราไม่ใช่คนที่เขาต้องการนะ  ทำใจๆ  ไม่ยอมคุยด้วยอ่ะ...

Monkeyhip

« Reply #13 on: June 23, 2011, 11:59:17 PM »
ขอบคุณนะก๊ะ  1/14 ได้ความรู้มากเลย

suddan

• Full Member
« Reply #14 on: August 16, 2011, 03:16:44 PM »
เข้ามาอ่านได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณครับ  m178