Author Topic: สอบถามเรื่อง "ปลูกเฟิร์นแบบแขวน" ครับ  (Read 5003 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

TI

• Newbie
  • *
ขอแนะนำตัวนิดนึงคับผมเป็นสมาชิกน้องใหม่ ฝากตัวด้วยนะครับ

คือ ตอนนี้ ผมไป ถอยเฟิร์น มาครับ

เป็น willinckii + alcicorne

และเครื่องปลูกมันดูเล็ก ไปหนะครับ เลยอยากจะปลูกแบบแขวนติดกำแพงคับ

เห็น แนะนำ ในบอร์ดให้ ปลูกลง ทรีเฟิร์น (ผมแอบงง คับทรีเฟิร์นนี่คือ รากชายผ้าสีดาหรือป่าวคับ หรือไม่ใช่ยังไง แนะนำด้วยครับ ?????? )

สถานที่ปลูก ค่อนข้างแห้งครับ แดดครึ่งวัน แสงเข้มด้วยครับ แต่ ขึงซาแรนกรองแสงแล้วคับ m177

อยากให้ช่วยแนะนำ ด้วยครับ ว่าควรปลูกแบบใดดีครับ (ในใจอยากปลูกแบบแขวนติดกำแพงครับ สวยดี แต่คนขายบอกว่ามันจะแตกหน่อได้น้อยลงคับ)

ปล. จริงแล้ว ผมอายุมากกว่า 18 แล้วครับ อิอิ แต่ว่า ที่มาโพสท์บอร์ดนี้เพราะ ผมมีอายุน้อยกว่า 18 ครับ อายุที่ว่ารี่ก็คือ อายุ(ประสบการณ์) ในการปลูกเฟิร์นครับ ไม่ถึง เดือนเลยอิอิ

ขอความกรุณาด้วยครับ  1/4

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
จับย้ายมาบอร์ดผู้หญ่ายย....  /026 /026  รอเพื่อนสมาชิกมาช่วยตอบนะคะ

ยินดีต้อนรับค่ะ  /032 /032
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

pirawit

• สายวิทย์สุดแสนลำบาก
??????
ยินดีต้อนรับคับ

รากทรีเฟินคือรากของเฟินcyatheaหรือหัสดำคับ
เรื่องการปลูกเลี้ยงต้องผู้อื่นคับ
มาหาลุงสุวรรณ และอย่าลืมแวะบ้านผมด้วยนะคับ

rkarkir

• ผมชื่อน้องคุณ ครับ ......5555
คำถามแรก...... ปลูกติดกำแพงดีไหม

โดยปกติ P. will and P. alcicorne  จะขยายพันธ์ได้ 2 ทาง คือ ปลายรากและสปอร์ครับ ดังนั้นถ้าปลุกติดกำแพง ก็จะส่งผลให้รากด้านหลังถูกปิดบังด้วยผนังกำแพงจึงไม่เกิดลูกในด้านนั้นครับแต่ยังคงมีลูกในด้านอื่นที่ไม่ติดกำแพงได้แต่ปริมาณลูกก็จะไม่เท่ากับปลูกแบบ " ลอย " ครับ เพราะหายไปแล้วหนึ่งด้านที่ิติดกำแพง  แต่สำหรับคำแนะนำของผมคือ มันอยู่ที่จุดประสงค์ของผู้เลี้ยง .... ถ้าไม่ได้ปลูกเพื่อเน้น ลูกหรือขยายพันธ์ กล่าวคือ เลี้ยงเพื่อความสวยงาม ประดับบ้าน ก็ปลูกติดกำแพงได้ครับ... ม่ะมีปัญหา ..... แต่ถ้าปลูกเพื่อขยายพันธ์ แบบลอยๆๆ จะได้ลูกมากกว่าครับ.....

คำถามสอง....ทีเฟิน คือ

ในความเห็นผม เดาๆๆ นะครับ ..... ถ้าพูดเป็นภาษาพื้นบ้านทั่วไป ทีเฟิน ก็น่าจะเปรียบได้กับ " กระถางต้นไม้ " ครับ...... แต่เท่าที่ผมสังเกตุมาส่วนมากชายผ้าก็จะปลูกกับ แผ่นไม้  รากชายผ้าที่เป็นแผ่น  กระถางกล้วยไม้  ฯลฯ...... เป็นได้หลายอย่างครับแล้วแต่ผู้เลี้ยงจะจินตนาการ แต่หลักๆๆ คือ ต้องระบายความชื้นได้ดี  อากาศถ่ายเทได้สะดวก  และ ทนทานต่อความชื้น  สะดวก  ฯลฯ

คำแนะนะเพิ่มเติม
ในห้องสมุดไอเลิฟเฟิน ได้มีกระทู้แนะนำการปลูกเลี้ยง ชายผ้าอยู่ครับ ลองเข้าไปอ่านดู ก็จะได้แนวทางคับผม

ก็มั่วได้ประมาณนี้คับ  ลองนำไปเป็งข้อมูลประกอบการตัดสินจายดูครับ...... ยินดีต้องรับสู่ ไอเลิฟเฟินคราบ....... ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างอ่ะคราบ.......  /016

phan2499

ยินดีต้อนรับครับ 1/35 ท่านอาข่าบอกเลยครับ เขาเป็นนักเลี้ยงชายผ้ามือฉมังเลยครับ  m182
ช้างป่าต้น ฅนสุ1000

Nampoo

• Global Moderator
โดยส่วนตัว  ไม่ชอบใช้รากทรีเฟินค่ะ  เพราะเวลาเฟินโตขึ้น  หรือจำเป็นต้องเปลี่ยนเคระแนงไม้ก็ดีนะค่ะ  ถ้าต้นใหญ่รื่องปลูก  จะทำได้ยาก  ถ้าต้นยังเล็กก็ใช้กระถางพลาสติก  หรือแผ่นไม้ก็ดีนะค่ะ  แต่ถ้าต้นใหญ่แล้ว  ชอบใช้กระถางเหล็กค่ะ  เพราะทนทาน  และดูแลรักษาง่าย  ลองดูนะค่ะ  ที่สำคัญ  คือ  วัสดุที่ใช้ปลูกด้วยค่ะ  ลองศึกษาดู  มีหลายอย่าง   em219
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

KENCHIRO

• Guest
...ตามทั่นข่าค๊าบ.....  m204  m204  m204

Agri_07

• ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
ยินดีต้อนรับครับท่าน  m031 m031 m031
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

TI

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ สำหรับการต้อนรับที่อบอุ่น(หนาฝาคั่ง) และคำแนะนำแจ่มๆ ครับ  m183

แล้วจะนำไปใช้ครับ ได้ผลยังไง จะมารายงานครับ !!!  ;)

Pocky

เอารูปมาประกอบครับ
แผ่นที่ติดนี่คือแผ่น ทรีเฟินครับ เป็นลำต้นของมหัสดำครับ(ที่สีดำๆอ่ะครับ)
ข้อดีอย่างที่ท่านอาข่าบอกครับระบายน้ำได้ดี ตัวมันเองเมื่อรดน้ำไประยะหนึ่งก็สามารถเก็บความชื้นได้ระดับที่ดีทีเดียวครับ หลายๆท่านนำมาใช้ผสมเพื่อปลูกไม้ดินเช่น ข้าหลวง ไพโรเซียด้วยครับ
แต่ในบางแง่มุมของนักอนุรักษ์บางท่าน จะบอกว่ากว่ามันจะโตจนเป็นต้นใหญ่ๆนั้นใช้เวลานานหลายสิบปีครับ ที่เราเอามาใช้ทำเครื่องปลูก ต้องยอมรับว่าเริ่มลดน้อยลงครับ ทรีเฟินที่มีในไทย บางครั้งสั่งมาจากต่างประเทศครับ
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

mercury

• I'm Alive.
ยินดีต้อนรับครับ TI 1/35

TI

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ+รูปภาพประกอบ และการต้อนรับแสนอบอุ่น อิอิ  m019

teenoy_nk

ยินดีต้อนรับครับ..  อยากให้ลองเข้าไปอ่านในห้องสมุดครับ  จะรู้เยอะขึ้นครับ m007 m007