Author Topic: เรียนลูกค้าร้านไอเลิฟเฟินที่เคารพ โปรดทราบค่ะ...เรื่องปุ๋ยทางระบบราก  (Read 10493 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
เรื่องมีอยู่ว่า  มีลูกค้าที่ถามถึงเรื่องปุ๋ยทางระบบรากบ่อยๆว่าเฟินควรใช้อะไร  บางคนถามว่าใส่ปุ๋ยเม็ดที่ใช้กับต้นไม้ได้ไหม  ถามกันเข้ามาหลายคน  อุ๊จึงขอมาตอบไว้ตรงนี้ค่ะ

เฟินที่ซื้อไปจากอุ๊  วัสดุปลูกที่อุ๊ใช้โดยส่วนมากจะเป็น กาบมะพร้าวสับ ผสมกับพีทมอส  พีทนักเก็ต หรือไม่ก็สแฟกนั่มมอส ซึ่งวัสดุปลูกพวกนี้ อุ๊จะผสมกับปุ๋ยละลายช้า+ อัลกาซอย (สาหร่ายทะเลปั้นเม้ด)ไปแล้ว   ปุ๋ยพวกนี้จะมีอายุราวๆ3เดือนค่ะ  ดังนั้น คุณลูกค้าที่อยากใส่ปุ๋ยทางระบบราก ก็หาซื้อพวกปุ๋ยละลายช้าตามท้องตลาดมาใช้ได้ค่ะ จะเป็นสูตรเสมอ หรือไม่ก็สูตรตัวหน้าสูงที่ทำมาเพื่อไม้ใบก็มีค่ะ  แต่อย่าใส่ปุ๋ยเคมีพวกสูตร16-16-16ที่ไม่ใช่ปุ๋ยละลายช้านะคะ เพราะว่ามันจะทำลายระบบรากของเฟินค่ะ  เพราะมีหลายคนที่ไม่ทราบ แล้วใช้ไป แล้วเฟินเหลือง ใบเหี่ยว ใบหลุดไปหลายท่าน  1/20
หน้าตาปุ๋ยละลายช้าจะเป็นแบบนี้ค่ะ  ปุ๋ยพวกนี้จะมีระบบเคลือบเม็ดปุ๋ยเอาไว้ด้านนอก  โดยให้ปุ๋ยละลายผ่านเยื่อเคลือบนี้ไว้ทีละน้อยๆ  ดังนั้นปุ๋ยที่ผ่านออกมาจะซึมผ่านเยื่อออกมาจะเป็นไปอย่างค่อยเป็นค่อยไปค่ะ ตอนเรารดน้ำทีนึง ปุ๋ยก็ลงไปที่รากพืชทีนึงค่ะ   
อัตราการใช้ก็สำคัญค่ะ  กระถางขนาด6นิ้ว ประมาณ1/2ช้อนชาก็พอค่ะ แล้วไม่ควรใส่ลงไปตรงโคนต้นค่ะ ควรใส่โรยๆไปตรงรากค่ะ

ขอให้เฟินงามๆกันทุกท่านค่ะ  มีไรสงสัยก็ถามมาที่นี่ได้เลยค่ะ  ยินดีตอบเสมอค่ะ

แม่ค้าอุ๊ 1/30 1/30

"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

kai111

• Newbie
  • *
ร้านอยู่ไหนครับ  จักรมีนมีเปล่าครับ

wanna

"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Agri_07

• Moderator
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

หัวโต

• Newbie
  • *
เข้าใจเรื่องปุ๋ยละลายช้าครับคุณอุ๊
แต่มีเรืองอยากถามิดครับว่า หูช้างอาฟริกันที่ผมได้มาจากคุณอุ๊
ผมใช้ปุ๋ยชีวะภาพนํ้านม ผสมนํ้า รดทุกสามสี่วันครั้งจะเป็นไรมั้ยครับ

wanna

เข้าใจเรื่องปุ๋ยละลายช้าครับคุณอุ๊
แต่มีเรืองอยากถามิดครับว่า หูช้างอาฟริกันที่ผมได้มาจากคุณอุ๊
ผมใช้ปุ๋ยชีวะภาพนํ้านม ผสมนํ้า รดทุกสามสี่วันครั้งจะเป็นไรมั้ยครับ

อุ๊ไม่เคยใช้เลยค่ะ  ไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรไหมนะคะ  ต้องทดลองดูนะคะ
ดังตฤณ

yuth

• Sr. Member
ไม่ได้กวนนะป้า อึวัว อึควายที่ตากแห้ง หรืออบแห้งใช้ได้ไหมครับ
love actually

wanna

ไม่ได้กวนนะป้า อึวัว อึควายที่ตากแห้ง หรืออบแห้งใช้ได้ไหมครับ

ได้ค่ะ แต่ระวังหญ้างอกหน่อยนะคะ อุ๊ใช้แล้วหญ้างอกเต้มเลยค่ะ  m204
ดังตฤณ

yuth

• Sr. Member
หอดีพี่สาวได้มากจากในมอขอ เลยว่าจะลองดูจั๊กหน่อย

ขอบคุณนะครับ
love actually

bu05

• Newbie
  • *
อยากทราบรายละเอียดเรื่องปุ๋ยปลาไข่โต่ค่ะ ว่าเป็นอย่างไร ราคาเท่าไหร่

wanna

อยากทราบรายละเอียดเรื่องปุ๋ยปลาไข่โต่ค่ะ ว่าเป็นอย่างไร ราคาเท่าไหร่

คิดว่าหมายถึงไซโตออกซิน.ใช่ไหมคะ แล้วก็ปุ๋ยปลา. ใช้คู่กันค่ะ
ดังตฤณ