Author Topic: ใครเชื่อเรื่องพรหมลิขิตบ้าง  (Read 22127 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ชาย

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับคุณชายภูจ้อก้อ คุณชายเป้นคนที่เข้าใจธรรมได้ลึกซึ้งนะครับ ถึงได้เขียนออกมาอ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายๆ ไม่มีใครเขาคิดเห็นขัดแย้งหรอกครับ แต่ถ้าจะมีก็เพียงแต่เป็นความเห็นต่างเท่านั้นเองครับ ระบบประชาธิปไตยก็เป็นอย่างนี้แหละครับ เคารพในความเห็นของผู้อื่น บอร์ดนี้เป็นเป็นบอร์ดแห่งการแบ่งปันความสุข เข้ามาแล้วต้องทำใจให้เหมือนเด็กๆ หยอกเหย้ากันบ้าง ตีกันบ้าง แต่ความเป็นเพื่อนยังไม่เปลี่ยนแปลง...มามะ..เอานิ้วก้อยออกมา 55555 em170
อย่าปิดกั้นความคิด เพราะโลกนี้มีความหลากหลาย

Nampoo

• Global Moderator
  • Hero Member
เล่นของสูง   12-_
ขอโทษด้วยนะค่ะ  ถ้าคิดว่าคำที่พิมพ์ไปหมายถึงคุณภู  พุหมายถึง พี่อุ๊  ที่คิดว่าตัวเองเคยเป็นเป็นลิง  ต้องอยู่บนต้นไม้สูงค่ะ
ครั้งหน้าจะระวังกว่านี่ค่ะ   1/4
อีกอย่าง  พุเพิ่งเริ่มสนใจศึกษาธรรมะ  อาจจะยังไม่เข้าใจอะรัยลึกซึ้งมากพอ  ต้องขอโทษด้วยค่ะ 

"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
โอ้..เกิดการเข้าใจผิดกันแล้วค่ะ ชายภูยังไม่รู้จักน้ำพุซะแล้ว น้ำพุจะชอบแซวสั้นๆค่ะ คนไม่รู้อาจจะงงๆ แต่อุ๊รักน้ำพุมากค่ะ  em170

น้ำพุคะ..อันนี้เป็นบททดสอบที่พ่อหลวงเคยสอนเราไว้ค่ะ  /014 /014

ปล. คุณชายคะ.. ขอบคุณที่เข้ามาดูแลกระทู้ค่ะ ๕๕๕ อุ๊ชอบจัง
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Nampoo

ขอสารภาพ  ตอนแรกไม่รู้ว่าคุณภูหมายถึงพุนะ  พออ่านที่คุณชายโพสแล้วถึงรู้อ่ะ   /056
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

ภูจ้อก้อ

• จิตดวงเดียว....ท่องเที่ยวไป
ขอโทษค๊าบ  ผมคงทำงานเครียดไปหน่อย  วันนี้เลยโพสดูซีเรียสจัง   ชายเข้าใจผิดจิงๆ ง่ะ  ทำให้คนอื่นพลอยเคียด..ส์ไปด้วย  ทั้ง ๆ ที่กระทู้นี้เป็นกระทู้แบ่งปันความสุข  ไม่ควรจะมาแบ่งปันความทุกข์ให้ผู้อื่นแบบนี้...เลว เหล่ว เล่ว เล้ว เหลว จิง ๆ เลยชายนี่ ทำตัยแย่ ๆ  พึ่งจะสมัครมาเป็น้องใหม่แท้ ๆ  แต่ก็ทำตัวไม่น่ารักเท่าไร  ขออภัยด้วยนะครับ 6-*
จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว
เราคือจิต  จิตคือเรา...

wanna

ไม่เป็นไรนะค๊า..เด๋วให้กินผักกาดเป็นการทำโทษค่ะ   8-_ การสื่อสารมันผิดได้ โทรศัพท์ยังมีสายแทรก ชายภูไม่ต้องกังวลค่ะ  /015 /015
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ชาย

• **
โฆษณาคุณครูเหวี่ยงโทรศัพท์มือถือลงพื้น ยังเป้นเรื่องเป็นราว นี้เล่นขู่น้องจะให้กินผักกาด 1/19 ถ้าเอาไปลงyoutube สงสัยมีคนเขาไปดูถึง 2 ล้านแน่งานนี้
อย่าปิดกั้นความคิด เพราะโลกนี้มีความหลากหลาย

ภูจ้อก้อ

ชายเบื่อผักกาดแล้วค๊าบ คูอุ๊เหม่ง...  ขอเป็นส้มตำไก่ปิ้งแล้วกันค๊าบบบ  หง่ำ ๆ :-X...

Nampoo

งั้นเอาฟูราดานในผักกาดไปแล้วกัน  /014

ภูจ้อก้อ

ฟูราดานก็ดีค๊าบ  อร่อยล้ำ รำเหลือหลาย  ขอถั่วงอกผักดิบเพิ่มด้วยน๊ะค๊าบบบบ..........อ่ะ... จ๊ากกกก ส์  ชื่อมังคุ้นแฮะ  ฟู รา  ดาน  สามคำจำได้แล้ว มังเป็งยากำจัดศัตรูพืชนี่ค๊าบบบ  กิงแล้วน้ำลายฟูมปากเลยอ่ะค๊าบ    พี่พุจะกำจัดชายเหรอค๊าบ    ขนาดว่า แร้งฝูงสุดท้ายสูญพันธุ์ที่ป่าห้วยขาแข้ง ก็ด้วยเจ้าฟูราดานนี่แหละค๊าบ  เค้าเอายัดเข้าไปในเหยื่อ  แล้วแร้งก็ลงมากิน  ตายยกฝูงเลยอะค๊าบบบ  แรง...ส์  ได้จัยอ่ะ /013 /013

Nampoo

เป็นแผนการที่ลึกซึ้งมากเลย  ใส่ยาพิษไว้ในอาหารแร้ง   8)

wanna

โหดเหี้ยมสุดๆเลยง่ะ  1/23 1/23
ดังตฤณ

ภูจ้อก้อ

m159สมัยคุณหม่อ แม่ชายฯ ได้เล่าว่า ที่วัดสะเกศ ภูเขาทอง  มีป่าช้าผีตาย  ชายเคยเห็นรูปเก่า ๆ  รูปนี่เคยเห็นกับตา  ตอนนั้น ห่าลง  ภาษาแพร่ด เค้าเรียก อาหิวาตกโรค หรือโรคท้องร่วง ระบาดหนัก  คนตายกันเป็นใบไม้ร่วง   แม้นแต่พระยังตั้งบังสกุลทุกวันสวดกันไม่หวาดไหว  จนต้องทำการเอาไปโยนทิ้งที่ป่าช้าวัดสะเกศ (เขียนชื่อวัดถูกป่าวว้าเนี่ย  ภาษาไทยเค้าวิบัติหมด)   พวกแร้งกาทั้งหลาย มาลงจิกกินซากศพ  ตัวมันใหญ่มาก เวลามันกางปีกออกยาวเป็นเมตร นะ  นี่เห็นในรูป  พวกศพก็วางทัพถมให้แร้งกากิน เป็นภาพที่น่าปลงสังเวทย์มาก ๆ น๊ะ คนเราสุดท้ายก็แค่นี้  ไม่มีอะไรมาก มาจบลงที่ "ตาย" เท่านั้น  ถ้าตายในยามปกติ ก็มีคนเผา  แต่ในยามห่าระบาดหรือศึกสงคราม ใครเล่าจะมาเผาเจ้า แม้นแต่ญาติเค้าก็เอาเรามาโยนให้แร้งกากิน
    พูดถึงว่า การตายหมู่ ๆ แบบนี้ มีอีกเคสนึง คือที่ ภูเขาทอง เจ้าเดิม  แต่เป็นภูเขาทอง จ.อยุธยา  ว่ากันว่า เจดีย์นั้น มหาเถรคันฉ่องเป็นผู้สร้าง  เป็นเจดีย์แบบมอญ  ท่านเป็นพระมอญ   เจดีย์มอญ์  จะสังเกตง่าย ๆคือจะเอนไปทางพม่า  เอนไปหาเจดีย์ชเวดากอง  คือพระมหาเจดีย์ของชาวมอญ ที่เค้านับถือกันมาก ๆ  แต่พม่าเจือกมาเอาไปเสียฉิบ  ทีนี้คนมอญย้ายไปที่ไหน ก็จะทำเจดีย์น้อยใหญ๋ หันไปทางเจดีย์แม่  ไปดูที่เกาะเกร็ด หรือตามชุมชนริมเจ้าพระยา แถวปทุม  เค้าทำเจดีย์เล็ก ๆ เอียง ๆ

เจดีย์นั้น เล่ากันว่า เป็นเจดีย์ที่สร้างปิดทับซากศพทหาร ๆ ของไทย และพม่า  ที่ตายกันเป็นใบไม้ร่วง เมื่องครั้งการศึกที่ทุ่งมะขามหย่อม  การศึกนั้น พระนเรศวร ทรงหอกปักอกแม่ทัพพม่าตายคาที่  คือขับม้าสวนกันแล้วปาหอกใส่  พม่าเจ้าเลห์  หลอกตีโอบพระนเรศ  เพราะรู้ว่า พระองค์ทรงไม่กลัวใคร  จึงแอบทำเป็นกลอุบายล่อออกมาแล้วเอาทหารโอบล้อม  แต่คนที่ตายคือแม่ทัพพม่าเอง ที่โดนหอกซัดเข้าอก   การศึกครั้งนั้น คนตายกันว่ากันหลายหมื่นเผาไม่ทัน ต้องเอาใส่เกวียนไปโยนตรงเจดีย์  พระมหาเถรก่อเจดีย์สูงเทียมฟ้า  ปิดซากศพเหล่านั้นเพื่อไม่ให้แร้งกาเข้ามาจิกกิน  ทุกวันนี้ เจดีย์นี้ คือเจดีย์กลบกองกระดูกมากมายนั่นเอง    อ้าวว  เล่าเรื่องแร้ง ไปลงประวัติศาสตร์  ไปกันได้เนอะ  ลมมันพาไปนะ แฮ่ะ ๆ m187

ชาย

• **
 m188ท่านชายครับ ท่านชายเล่าเรื่องได้เก่งมากๆ อย่างนี้น่าจะลองเขียนเรียงความเรื่อง"มองจีนผ่านCRI" นะครับ อย่างน้อยๆก็ได้ฝึกสมอง และอาจได้ไปเที่ยวเมืองจีนฟรีๆเพราะความสามารถของตนเอง ดีไม่ดี เขาอาจพาไปลองฝึกโยคะกับครูสาวสวยที่สุดของเมืองจีนก็ได้ น่าลองนะครับท่านชาย 1/2

wanna

สงสัยว่า กว่าจะสร้างเจดีย์เสร็จ คนสร้างคนต้องทนดมกลิ่นศพไม่ไหวแน่ๆเลยค่ะ เผาเอาน่าจะง่ายกว่านะคะชายภู หรือคนสมัยก่อนเค้าคิดไม่เหมือนกัน
ดังตฤณ