Author Topic: ใครเชื่อเรื่องพรหมลิขิตบ้าง  (Read 22918 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

noochynooch

• Full Member
  • ทุกข์หรือสุข ตัวเราเท่านั้นเป็นคนเลือก
อนุโมทนา สาธุค่ะ ชอบจังปรระโยคที่ว่า ผมจะตั้งใจ  ทุกอย่างไม่ว่าฐานรองพระบูชาทุกองค์  กรอบแก้วรูปเหมือนบูชา หิ้งพระ  ตั้งใจทำเองทุกชิ้น จะไม่ซื้อแบบสำเร็จ นับถือความตั้งใจจริงมากๆค่ะ
ความทุกข์ไม่เคยยึดติดเรา มีแต่เราต่างหากที่ยึดติดความทุกข์
ความสุขไม่เคยไปจากใจเรา มีแต่เราต่างหากที่ไม่เคยถนอมมันไว้ในใจของเรา @vajiramedhi

ภูจ้อก้อ

• Hero Member
  • จิตดวงเดียว....ท่องเที่ยวไป
 /0156 เมื่อวานได้มีโอกาศไปซื้อ เจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่แถวท่าพระจันทร์ ม.ธรรมศาสตร์  แอบชะแว๊บบ ช่วงพักเที่ยง ขึ้นทางด่วนปรี๊ดด ไปถึงโดยพลัน ไปซื้อเจดีย์บรรจุพระธาตุ  มาหลายหลายสนนราคา หลากหลายรูปแบบ  ไปดูมาหลายที่ ที่นี่ถูกที่สุด ราคาที่เป็นทรงเจดีย์อคริลิค ก็ตก 180 ขึ้นไป  ขนาดอย่างจิ๋ว ๆ ถ้าไปซื้อตามห้างก็สี่ห้าร้อยแพงกว่ากันหลายเท่า  การบรรจุพระบรมสารีริกธาตุก็ดี พระอรหันต์ธาตุก็ดี ต้องทำให้สมพระเกียรติ  อย่าเอาไว้ในถุง หรือวางในที่ต่ำ  ให้วางเสมอพระพุทธรูป ถ้าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ แต่ถ้าเป็นของพระอรหันต์ธาตุ ก็วางลอง ๆ ลงมา  ถ้าบรรจุเจดีย์เดียวกัน ควรหาเจดีย์ที่มี 2 ชั้น  เอาพระบรมสารีริกธาตุไว้บน  เอาพระอรหันตธาตุไว้ล่าง  เรียงลำดับให้ดี  ถ้าจัดวางไม่ดี เท่ากับไปปรามาศพระรัตนตรัยเข้า มีโทษโดยไม่ได้เจตนา  ถือเป็นความผิดเหมือนกัน   ฉะนั้นผมจึงจำเป็นจะต้องไปซื้อเจดีย์กักตุนเก็บเอาไว้  เพราะเพิ่งจะได้รับแจกจาก อาเฮียเจ้าเก่า   จอมขมังเวทย์    อาเฮียผมแกจะมีพระธาตุมาแจกเรื่อย ๆ  เจอหน้ากันเป็นแจก  แกหามาได้เรื่อย  ที่เสด็จมาเองก็มี แกแจกเสียจนเหมือนว่าแกเป็นคลังเก็บพระธาตุ  อาเฮียแกเป็นนักบุญ  ชอบนำบุญ พาไปทำบุญที่นั่น ที่นี่ ที่นู่นตลอด 

ทุก ๆ วัน  ผมจะสวดคาถาบูชาพระธาตุ  ด้วยบท คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า  ขึ้นต้นด้วย
เริ่มนะโม 3 จบแล้วว่า
อิติปิโส วิเสเสอิ  อิเสเสพุทธนาเมอิ   อิเมนาพุทธตังโสอิ  อิโสตังพุทธปิติอิ..(สวด 3 จบ) 
 m178
จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว
เราคือจิต  จิตคือเรา...

Agri_07

• Moderator
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
ป้าอุ๊ครับ พระธาตุท่านเสด็จมาเพิ่มเปล่าครับ   ;) ;)  ;)
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
ป้าอุ๊ครับ พระธาตุท่านเสด็จมาเพิ่มเปล่าครับ   ;) ;)  ;)

ดูเมื่อคืนก็ยังไม่มาเพิ่มเลยค่ะ  m187 m187  แต่ไม่หายไปก็ดีแล้วค่ะ  m204
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Agri_07

• Moderator
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙

ดูเมื่อคืนก็ยังไม่มาเพิ่มเลยค่ะ  m187 m187  แต่ไม่หายไปก็ดีแล้วค่ะ  m204

ขออนุโมทนาด้วยครับป้าอุ๊   1/4 1/4 1/4

ปล. เพื่อนผมเล่าว่า แต่ก่อนพระบูชาที่บ้านเพื่อนผม มีพระธาตุเสด็จมา  ตอนนี้ท่านเสด็จกลับหมด ตามผู้ที่ศึกษาพระธาตุ บอกว่าถ้าปฏิบัติไม่ดี ท่านก็จะเสด็จกลับครับ  ;)
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

ch@t

• Global Moderator
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
ไม่ใช่เรื่องความรักนะค่ะ  แต่เป็นบางอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา  พุเคยคิดว่าทำมัยถึงเข้ามาในบอร์ดนี้  พูดคุยกับคนที่ไม่เคยรู้จัก  ไม่รู้ว่าเป็นใคร  แค่เป็นคนที่รักเฟินเหมือนกัน  แต่ต้องเข้ามาพูดคุยด้วยแทบทุกวัน  ทำมัยไม่เป็นที่อื่น  หรือเป็นคนอื่น  เป็นเพราะอะรัย  ที่ชีวิตเราต้องมาผูกพันกับคนที่ไม่เคยนึกว่าจะเจอ
ตกลงคนเราได้มาเจอกัน มันคือกรรมเก่า หรือพรมลิขิต กันแน่  m177
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

jackrit

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเพราะเราคู่กันนะ ถึงได้มาเจอ
 /0124 /0124 /0124 /0135 /0135 /0135 /0135 /0135 /0135 /0135

geico

/09  ฮัลโหล  ฮัลโหล  ..  คือว่า  ผมหลงทางเข้ามาครับ    กู ( google ) กำลังหาทางไปวัดเขากระแจะ  บังเอิญตกลงไปในกระทู้ Sep 28 2008
  ของ I Love Ferns แต่รูปหายไปหมดแล้ว ลองอ่านคำบรรยาย รู้สึกอยากเห็นภาพจังเลยครับ เล่าได้น่าสนใจดี

/030  ไหนๆ ก็หลงเข้ามาแล้ว  ลองเดินเล่นดูเฟิร์น & แอบอ่านอะไรหน่อย แล้วค่อยหลบออกไป ตอนมืดมืด ดีกว่า อิอิ  1/7

1/2 โดนใจมากไปเจอ "ช่วงเข้าพรรษ #7" ขอพระผู้มีพระภาคเจ้าจงรับสักการะ อันเป็นเครื่องบรรณาการของคนยาก  อธิบาย คำว่า คนยาก กับ เครื่องบรรณาการ  ได้ชัดโดนเข้าไปถึงในใจเลย  เพราะเคยสงสัยเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าคงเป็นสำนวนการแปลกระมัง เพิ่งมาเข้าใจที่นี่เอง ขอบคุณมากครับ สาธุ 1*5

1/37 ขอเข้ามาเป็นเด็กใหม่ มาหาความสุขเล็กๆในธรรม หาความรู้ในโลกของเฟิร์น เผื่อว่าจะได้เห็นธรรมในใจกับเค๊าบ้าง ขอฝากตัวด้วยครับ  1/4  /012

เมื่อก่อนก็เชื่อตามที่เค๊าว่า พรหมลิขิต เหมือนกันเป็นบางครั้ง   แต่ตอนหลังๆมาสงสัยว่า พรหมคงน่าจะปวดน่าดูถ้าต้องมาลิขิตชีวิตคน ตั้งหกพันล้านคนเชียวน่าาา
ก็หันมาเชื่อเรื่องของ ความคิด+การกระทำ ของตัวเราเอง ( กรรม เป็นการกระทำทางใจ ทางวาจา ทางกาย )  ความคิดที่ดี+ คำพูดที่ดี+ การกระทำที่ดี มีพลังส่งให้เราได้เจอสิ่งที่ดี (เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม)    " ทำดี ดี "  ถ้าเราทำดีมันก็ดีในขณะนั้น ไม่ต้องรอได้ดีนะครับ ทำสิ่งดีดีไปเรื่อยๆ สบายใจกว่า ส่วนที่จะได้ผลดีอะไรและจะได้เมื่อไหร่มันอยู่นอกเหนือความอยากในใจเราแล้วหละครับ เช่นกันครับ" ทำชั่ว ชั่ว "   กรรมเป็นเรื่องละเอียดและซับซ้อนนะครับ พิมพ์ตกไปคำนึงก็เข้าใจไปอีกทิศ อาจเป็นเหตุให้เกิดกรรมใหม่คือทะเลาะกันได้นะครับ   m191   จบแค่นี้ก่อนดีกว่า   

wanna

/09  ฮัลโหล  ฮัลโหล  ..  คือว่า  ผมหลงทางเข้ามาครับ    กู ( google ) กำลังหาทางไปวัดเขากระแจะ  บังเอิญตกลงไปในกระทู้ Sep 28 2008
  ของ I Love Ferns แต่รูปหายไปหมดแล้ว ลองอ่านคำบรรยาย รู้สึกอยากเห็นภาพจังเลยครับ เล่าได้น่าสนใจดี

/030  ไหนๆ ก็หลงเข้ามาแล้ว  ลองเดินเล่นดูเฟิร์น & แอบอ่านอะไรหน่อย แล้วค่อยหลบออกไป ตอนมืดมืด ดีกว่า อิอิ  1/7

1/2 โดนใจมากไปเจอ "ช่วงเข้าพรรษ #7" ขอพระผู้มีพระภาคเจ้าจงรับสักการะ อันเป็นเครื่องบรรณาการของคนยาก  อธิบาย คำว่า คนยาก กับ เครื่องบรรณาการ  ได้ชัดโดนเข้าไปถึงในใจเลย  เพราะเคยสงสัยเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าคงเป็นสำนวนการแปลกระมัง เพิ่งมาเข้าใจที่นี่เอง ขอบคุณมากครับ สาธุ 1*5

1/37 ขอเข้ามาเป็นเด็กใหม่ มาหาความสุขเล็กๆในธรรม หาความรู้ในโลกของเฟิร์น เผื่อว่าจะได้เห็นธรรมในใจกับเค๊าบ้าง ขอฝากตัวด้วยครับ  1/4  /012

เมื่อก่อนก็เชื่อตามที่เค๊าว่า พรหมลิขิต เหมือนกันเป็นบางครั้ง   แต่ตอนหลังๆมาสงสัยว่า พรหมคงน่าจะปวดน่าดูถ้าต้องมาลิขิตชีวิตคน ตั้งหกพันล้านคนเชียวน่าาา
ก็หันมาเชื่อเรื่องของ ความคิด+การกระทำ ของตัวเราเอง ( กรรม เป็นการกระทำทางใจ ทางวาจา ทางกาย )  ความคิดที่ดี+ คำพูดที่ดี+ การกระทำที่ดี มีพลังส่งให้เราได้เจอสิ่งที่ดี (เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม)    " ทำดี ดี "  ถ้าเราทำดีมันก็ดีในขณะนั้น ไม่ต้องรอได้ดีนะครับ ทำสิ่งดีดีไปเรื่อยๆ สบายใจกว่า ส่วนที่จะได้ผลดีอะไรและจะได้เมื่อไหร่มันอยู่นอกเหนือความอยากในใจเราแล้วหละครับ เช่นกันครับ" ทำชั่ว ชั่ว "   กรรมเป็นเรื่องละเอียดและซับซ้อนนะครับ พิมพ์ตกไปคำนึงก็เข้าใจไปอีกทิศ อาจเป็นเหตุให้เกิดกรรมใหม่คือทะเลาะกันได้นะครับ   m191   จบแค่นี้ก่อนดีกว่า   

โดนใจคนยาก(พี่อุ๊)เต็มๆค่ะ.   m177
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

geico

m205 .. อ๊าว .. อ้อ ท่านเจ้าของบ้านนี่เอง Hi ! ..  เจ๊ อุ๊  m164   1/38

ขออนุญาต เรียก เจ๊อุ๊ นะครับ   5-_

ที่จันทบุรีมีผู้หญิงเก่งที่เป็นเจ้าของร้านขายสารเคมีการเกษตร เห็นคนเค๊าชอบเรียกกันแบบนี้
อ.นายายอาม ก็มี เจ๊ตั๊ก
บ.ห้วยสะท้อน ก็มี เจ๊ปุ๊ย
บ.เขาไร่ยา ก็มี เจ๊ทับทิม (ซ้อทับทิม)
เชิงสะพานตรีรัตน์ ก็มี เจ๊.... ร้านชัยพฤกษ์ จำชื่อไม่ได้ละ ขออำภัย
แล้วร้าน เจ๊อุ๊ อยู่แถวไหนรึครับ ถ้ามีโอกาศจะได้ไปเยี่ยม   m018

Geico  กำลังตามหา วัดเขากระแจะ   ได้อ่านหนังสือของ คุณลุงหวีด บัวเผื่อน   เข้าไปเจอหนังสือนี้ในเวปกัลยาณธรรม คุณลุงเป็นคนร่างกายพิการตั้งแต่เด็กอยู่ใกล้ๆวัดเขากระแจะ มีพระที่วัดสอนให้คุณลุงปฏิบัติธรรม   แล้วมีท่านอาจารย์รูปนึงมาสอนฝึกสติ เนื้อหาในหนังสือที่คุณลุงเขียนน่าสนใจดีครับ ตอนนี้คุณลุงเสียชีวิตแล้ว ผมอ่านจบเล่มใจก็นึกอยากรู้เกี่ยวกับพระที่วัดเขากระแจะ ..แล้ว เรี่องก็เกิดขึ้นเพราะลมมันพัดมาวูบนึง .. em196

เจ๊อุ๊ เล่าเรื่องที่ไปปฏืบัติธรรมกับพระอาจารย์ท่านพ่อหลวง ที่เขาสอยดาว  อนุโมทนา สาธุ ด้วยจริงๆครับ รู้สึก อึ้ง..ทึ่ง..เสียว  มากเลยครับ m193
อึ้งและทึ่ง ในความตั้งใจที่ต้องตื่นเช้าพอๆกับไก่ ทำอาหาร ขับรถ อยู่ป่า ปฏิบัติธรรม ตลอดพรรษา  แต่ในใจผมรู้สึกนึกชมคุณแม่ของเจ๊อุ๊ มากกว่านะครับ  ;D
เสียว กับเส้นทางที่ต้องขับขึ้นเขาค่อนข้างชันแล้วรถบรรทุกใหญ่ก็มากพอสมควร แต่ข้างทางสวยดีนะครับ ชอบทางสายนี้แต่ต้องขับระวังหน่อย   1/25

ถ้าที่วัดนี้จะมีทำบุญหรือสร้างอะไร รบกวนเจ๊อุ๊ช่วยบอกด้วยนะครับ ส่วนการบริจาคทำบุญตามที่ต่างๆก็คงรู้จากในนี้อยู่แล้ว ยินดีเต็มใจร่วมลงขันครับ  ..เอ่อคือว่าผมจะมีโอกาศได้ดูรูป ของSep 28 2008 ไม๊ครับ   1/1

wanna

สงสัยน้องต้องอยู่แวดวงเคมีเกษตรแน่ๆเลย รู้จักแต่ละเจ้นี่เจ้าของร้านเคมีเกษตรทั้งนั้นเลย

ว่าแต่28/8/2008คือรูปอะไรคะพี่อุ๊ลืมแล้ว
ดังตฤณ

geico

1/26  เป็นรูปที่ เจ๊อุ๊พาไปวัดเขากระแจะ ครับ 

http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,238.msg5907.html#msg5907

« on: August 30, 2008, 10:12:17 am »
วันนี้วันพระค่ะ  เป็นวันแรม14ค่ำเดือน9  เดือนนี้เดือนขาดค่ะ ไม่มีแรม15ค่ำนะคะ
วันนี้ว่างกันแค่2คนแม่ลูก ตกลงไปวัดเขากระแจะกัน วัดนี้อยู่ห่างจากบ้านราวๆ15กม. ขับรถไปไม่ไกลค่ะ 
วัดนี้เป็นวัดพระสายธรรมยุตอีกเช่นกันค่ะ  พระท่านจะฉันมื้อเดียว และก็จะฉันจากในบาตรเลย ไม่มีสำรับกับข้าว

วัดนี้สร้างด้วยไม้ หลังเล็กๆ หลังคาวัดมองเห็นโครงหลังคาไม้  สองแม่ลูกก็นั่งมองสำรวจรอบๆบริเวณ ว่าวัดเป็นอย่างไร
สะอาดเรียบร้อยค่ะ  หลังคาไม่มีหยากไย่  พัดลมใบพัดสะอาด แปลว่าผ่านการดูแลอย่างดีจากพระลูกวัด ซึ่งก็แสงดว่าท่านเจ้าอาวาสเป็นพระที่มีระเบียบ 
ดูจากการแขวนร่ม ก็เรียบร้อยเป็นระเบียบ  ดูแล้ววัดน่าทำบุญมากค่ะ

จากนั้นก็ตีระฆัง  พระก็เดินลงมาจากกุฏิบนเขาค่ะ จากนั้นก็สวดมนต์ ถวายภัตราหาร  แล้วก็ประเคนอาหาร  พระท่านก็ตักใส่ลงในบาตรๆ  วัดพระสายธรรมยุต มักจะมีรถเข็นล้อเลื่อนแบบนี้ค่ะ เอาอาหารวางลงไปแล้วก็เลื่อนๆไปเรื่อย พระก็ตักอาหารจากรถเข็นเล็กๆนี้ค่ะ  ไม่ต้องยกต้องลากให้ลำบาก  ก็เริ่มต้งแต่เจ้าอาวาส แล้วก็เลื่อนต่อๆไปจนครบทุกรูป

อุ๊ก็ไปถ่ายรูปรอบๆวัดค่ะ  จะเห็นว่ากุฏิพระก็ดูเรียบง่าย ไม่มีสิ่งอำนวยความสบายอะไร  หายากแล้วค่ะ วัดแบบนี้  แหล่งนาดีของพุทธศาสนิกชน  กุฏิตั้งอยู่ตามเชิงเขาค่ะ  ใต้ต้นไม้ใหญ่

วัดนี้จะมีไก่ป่ามาอาศัยอยู่เยอะค่ะ  ขันกันเสียงแจ้วเลย   ขนสีสวยๆเป็นตัวผู้ค่ะ  คนแบบสีน้ำตาลธรรมดาเป็นตัวเมีย   ผิดกับคนนะคะ  ผู้หญิงชอบแต่งตัวสวย  มีสีสรรกันเยอะแยะ  เพราะอะไร...

มองไปไกลๆโน่นคือเมรุเผาศพค่ะ  มองไว้นะคะ วันนึงเราต้องเข้าไปนอนในนั้น ให้ไฟเผ่าร่างของเรา ขณะตอนนี้เรามีชีวิตอยู่เราดูแลกอดหอมร่างนี้ คนที่บอกว่ารักเรา อยากใกล้ชิดสัมผัสเรา คนรักของเรา  พอเราตายเค้าก็เอาเรามาเผาในนี้แหละค่ะ ช่วยกันเผาร่างที่กำลังจะเน่าเหม็นของเราให้หมดไปในนั้น   ทุกคน  ไม่มีใครต่างกันเลย

ก่อนกลับ...คนรักเฟิน  ก็ต้องเอาภาพเฟินรอบๆวัดมาฝากเพื่อนๆด้วยค่ะ มีกระแตไต่ไม้ขึ้นมากมาย

geico

ผมอ่านหนังสือสองเล่มของคุณลุงหวีด บัวเผื่อน  แล้วก็อยากรู้ว่าวัดนี้อยู่ที่ไหน บริเวณวัดเป็นยังไง หาใน Google ไล่เปิดดูที่ละเวป ก็มีแต่ป้ายชื่อวัดภาพเดียว ส่วนแผนที่ก็ดูงง ดูไปจนมาเจอ คนใจดี "พาไปวัดเขากระแจะ"  ตรงประเด็นมากเลย   พอเข้ามาก็ไม่มีรูป เจอแต่คำบรรยายพาทำบุญที่วัด แบบสบายๆ เดินเล่นรอบวัด พาดูต้นเฟิร์นธรรมชาติ  อ่านแล้วรู้สึกสบายสบายดี   ก็แอบดูกระทู้อื่น  เจอเรื่องดีดีของธรรมะ หลายอย่าง น่าสนใจ พิมพ์มาให้อ่านยาวๆ ดูตั้งใจดีจัง ก็เลยเข้ามาถามทางไปวัดและขอยืมตังส์ค่ารถด้วยครับ เจ๊อุ๊ 1/4

Geico ไม่ได้อยู่ในแวดวงเคมีเกษตร แต่เป็นลูกค้าครับ เคยไปเป็นชาวสวนเมืองจันทร์ ช่วงปี '40-'49 อยู่แถวเนินดินแดง เขาสุกิม ไม่ได้กลับไปเมืองจันทร์นานมากเลยครับ ตั้งใจว่าปีหน้าจะกลับไปทำสวนอีกครั้ง   m007 

Geico มาจาก คำว่า Gecko  ที่บ้านในสวนตัวใหญ่มาก ดูๆก็สวยดีแต่ไม่กล้าจับ มีเค๊าก็ดีนะยุงกับแมลงน้อยลง

หนังสือธรรมะ เป็นสิ่งนึงที่ชอบ อ่านแล้วสบายใจ สบายจนหลับก็มีบ่อย  สมัยเรียนที่ชอบก็มี   คู่มือมนุษย์ฉบับย่อ  ปาฏิหารย์แห่งการตื่นอยู่เสมอ  เตําแห่งฟิสิกส์ 1/8

wanna

เจ้อุ๊กะลังเดินทางกลับจันท์ค่ะ ในรถตอนนี้มีพ่อหลวงนั่งมาด้วยค่ะ
ดังตฤณ

geico

เจ๊อุ๊ ครับ ขอกราบนมัสการ พระอาจารย์พ่อหลวง ด้วยนะครับ
ช่วยเรียนท่านว่า ประมาณกลางปีหน้าผมจะขอไปปฏิบัติธรรมกับท่านครับ  ขอบคุณมากครับ เจ๊อุ๊  ตกใจ&ตื่นเต้น    1/4