Author Topic: การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อพืช (Plant tissue Culture)  (Read 21258 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Agri_07

• Moderator
  • Hero Member
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
m058

เรียนแล้วลืมไปหมดแล้วครับ เก็บเข้ากรุไปสิบกว่าปีแล้ว.... em425 em425 em425

ใช่ครับลุงลัคกี้  m159 m159 m159
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

Agri_07

• Moderator
ข้อมูลข้างต้นที่ได้กล่าวมาทั้งหมด ผมได้ทำการสรุปหัวข้อและหลักการทั่วไปของ การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อพืช จากเอกสารประกอบการเรียน
ส่วนเรื่องสูตรของอาหารสังเคราะห์ ผมไม่ได้ลงรายละเอียดข้อมูลไว้ เนื่องจาก การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อพืช ในแต่ละชนิดและสายพันธุ์ มีความแตกต่างกันในเรื่องสารอาหาร และปริมาณ ในการเจริญเติบโตของเนื้อเยื่อเจริญ ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชม ไว้ใน ณ ที่นี้ด้วยครับ
m183 m183
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
ขอบคุณมากค่ะคุณอะกริ m178
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

atom1234

• Newbie
  • *

crhortanu

• Newbie
  • *
ดีครับ...

ไม่ทราบว่ามีใครทำเนื้อเยื่อพืช ประเภทเฟินบ้างครับ

สอบถามดูครับ... เฟินชายผ้าสีดาถ้าจะเพาะเลื้ยงเนื้อเยื่อน่าจะใช้ส่วนไหนดีครับ...

ใบชาย หรือใบกาบดี อยากลองดู

jumbo99

• เลี้ยงลูกเป็นงานหลัก ถึงเวลาพักค่อยปลูกเฟิน
ดีครับ...

ไม่ทราบว่ามีใครทำเนื้อเยื่อพืช ประเภทเฟินบ้างครับ

สอบถามดูครับ... เฟินชายผ้าสีดาถ้าจะเพาะเลื้ยงเนื้อเยื่อน่าจะใช้ส่วนไหนดีครับ...

ใบชาย หรือใบกาบดี อยากลองดู

น่านะเป็นตาบัด หรือปลายราก
แต่ส่วนใหญ่ชายผ้าไม่นิยมครับ  เนื่องจากเพาะสปอร์ทำได้ง่ายกว่า  ไม่ต้องใช้ห้องแลป และสารเคมีให้ยุ่งยาก
นอกจากเพื่อวิจัยเป็นส่วนใหญ่

เมาเบียร์เมียไม่ว่า  เมาแล้วซ่าจะหาน้องเมีย

tazzuko

• Moderator
  • Full Member
สวัสดีครับ
วันนี้เอาเฟินก้าดำใบบัวที่เพาะเลี้ยงบนอาหารสังเคราะห์มาให้ดูกันนะครับ
ครั้งแรกที่ทำคงฟอกนานเกินไปเลยไม่งอกทั้งหมด
เลยเปลี่ยนวิธีฟอกใหม่ก็ปรากฏว่างอกดีครับ

สปอร์ที่ใช้คือชุดเดียวกับที่โป้งเคยเอามาแจกในบอร์ดนะครับ......ยืนยันว่ามันงอกได้จริงๆนะเอยย m187

ใครที่สามารถทำได้ก็ลองทำกันดูนะครับ เพราะเพาะลงในพีทมอสไม่งอกเลยยยยยยยยยย

วิธีการ
1. แช่สปอร์ในน้ำกลั่นฆ่าเชื้อที่ผสมน้ำยาล้างจานนิดนึง 10 นาที
2. ฟอกสปอร์โดยใช้ไฮเตอร์เจือจางหกเท่าผสมน้ำยาล้างจานนิดนึง 5นาที
3. ล้างสปอร์อีกครั้งด้วยน้ำกลั่นฆ่าเชื้อ 4รอบ
4. แล้วก็เอาไปกระจายบนอาหารได้เลยครับ

สูตรอาหาร
1/2 MS media + 5%sucrose + 0.7%agar
pH 5.6-5.8

tazzuko

• Moderator
สูตรอาหาร 1/ 2 MS mediaนะครับ เมื่อกี๊กลายเป็นลิงจุดประทัดไป

รูปสปอร์ตอนกำลังงอกน่ะครับ

อันนี้เริ่มมีการแบ่งเซลล์เป็นเส้นสาย (protonema) ครับ

ถ้ามีพัฒนายังไงอีกจะเอามาให้ดูต่อนะครับ ..... ภาวนาให้มันโตวันโตคืน

dokebi

• 086-984-4307
สุดยอดเลยครับ ขอบคุณน้องโป้งที่เอาภาพมาให้ชมกัน
สอบถาม ต้องใช้เวลานานเท่าไร สปอร์ถึงงอกครับ

tazzuko

• Moderator
 ประมาณเดือนครึ่งครับ

Agri_07

• Moderator
เยี่ยมมากครับท่านโป้ง รอชมการพัฒนาช่วงต่อไป ขอบคุณมากครับ 

๙๙๙หนุ่มสิงห์บางระจัน๙๙๙  m159 m159 m159

ต้มยำกุ้ง

• มือใหม่หัดเลี้ยงเฟิร์น
รอชมพัฒนาการด้วยคนครับ  m183

tazzuko

• Moderator
หลังจากนั้นหนึ่งเดือน

ครั้งที่แล้วมันงอกมาเป็นเส้นเดี่ยวๆ
มาคราวนี้มันเเบ่งตัวด้านข้างด้วยครับทำให้เห็นเป็นสองแถว
ตามรูปด้านล่างนี้

แถมขวดที่เอามาเช็คคราวนี้มันพัฒนาเร็วกว่าขวดอื่นๆไม่รู้ทำไมเหมือนกัน เลยมีเป็นหัวใจมาให้เห็นเยอะเลย
แต่ยังไม่มีทั้งตัวผู้ (antheridium) และก็ตัวเมีย(archegonium) ครับ

แต่แผ่นโปรทัลลัสก็เห็นร่อง (apical notch)ชัดเจนแล้วครับ

รอบนี้เขี่ยออกมาส่องกล้องแต่ไม่ได้ทำในตู้เพาะเชื้อน่ะครับ อาจจะติดเชื้อทั้งขวดก็ได้ อาจจะไม่มีมาให้ส่องดูแล้ว
ถ้ารอดเนื้อมือจุลินทรีย์มาได้ จะเขี่ยมาให้ดูอีกครับ

บ๊ายบาย
 /04

dokebi

• 086-984-4307
ตื่นเต้นจังเลยยยย ขอบคุณน้องโป้งคราบบ

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
มันน่ารักมากเลยนะคะน้องโป้ง  พี่อุ๊รอชมความคืบหน้านะคะ  8)
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ