Author Topic: วิธีการเขียนชื่อวิทย์ของเฟิน  (Read 25160 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
ขอโทษทีค่ะ อ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ และไปตามลิงค์ก็ไม่เห็นมีนะคะ
งั้นการแยก Huperzia กับ Lycopodium  ต่างกันอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

อ๋อ เว็ปนี้ใช้ในการตรวจสอบชื่อทางวิทยาศาสตร์เฉยๆ ประวัติการตั้งขื่อและการเปลี่ยนแปลงเท่านั้นครับ ส่วนเรื่อง 2 ตัวนั้นเดี๋ยวจะพยายามหาข้อมูลมาให้ครับ เพราะไม่ึค่อยมีการเขียนลงเว็ปไซต์เท่าไหร่เลยหายากครับ

ลองไปตามลิงค์แล้วค่ะ แต่มันเป็นลิงค์อะไรไปก็ไม่รู้ค่ะ ทั้งสองอันเลยค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Lindsaea_P

• Newbie
  • *
ขอโทษทีค่ะ อ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ และไปตามลิงค์ก็ไม่เห็นมีนะคะ
งั้นการแยก Huperzia กับ Lycopodium  ต่างกันอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

อ๋อ เว็ปนี้ใช้ในการตรวจสอบชื่อทางวิทยาศาสตร์เฉยๆ ประวัติการตั้งขื่อและการเปลี่ยนแปลงเท่านั้นครับ ส่วนเรื่อง 2 ตัวนั้นเดี๋ยวจะพยายามหาข้อมูลมาให้ครับ เพราะไม่ึค่อยมีการเขียนลงเว็ปไซต์เท่าไหร่เลยหายากครับ

ลองไปตามลิงค์แล้วค่ะ แต่มันเป็นลิงค์อะไรไปก็ไม่รู้ค่ะ ทั้งสองอันเลยค่ะ

แย้ก ใส่ url ผิดครับ ต้อง www.ipni.org และ www.tropicos.org ครับ ขอโทษจริงๆ  /09

Lindsaea_P

• Newbie
  • *
ขอโทษจริงๆ ครับวันนี้ผิดพลาดเยอะมากๆ (ซึ่งมันคงเป็นปกติ) แต่พยายามที่จะให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องไปที่สุดครับ จริงยังไม่ค่อยพูดเรื่องการตั้งชื่อเท่าไหร่เพราะผมเองก็ยังไม่ค่อยแม่นเหมือนกัน ยังไงจะขอแก้ตัว วันหน้าละกันครับ วันนี้ยังทำงานไม่เสร็จเลย  /09

num-mea

• หนุ่มคนเดิม...กลับมาแล้วครับ
มารอชมตอนต่อไปด้วยคนครับ em195 em195 em195
ช่วงนี้อาจจะหายหน้าหายตาไปบ้างนะครับ...หายวุ่นแล้วจะรีบกลับมาครับ

wanna

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ ขอบคุณที่ช่วยแชร์ข้อมูลค่ะ m177

แต่ว่าลองเข้าลิงค์แรกแล้ว ลองใส่คำว่า Lycopodium ตรง genus และ ที่ species ใส่ phlegmaria ลงไป
มันก็จะขึ้นผลลัพธ์มาเป็นแถวๆ แล้วเราดูได้ไงต่อคะว่ามันย้ายไปเป็น Huperzia

ขอบคุณค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Lindsaea_P

• Newbie
  • *
ถ้าเช็ค เช็คจากเว็ปที่ 2 จะง่ายกว่าครับ เด๋วผมเอาลิงค์ให้เลยละกัน

http://www.tropicos.org/name/26603438

ซึ่งจะเห็นว่ามีชื่อ basionym อยู่นั่นก็คือชื่อก่อนหน้าที่จะมีการเปลี่ยนแปลง ส่วนข้างล่างจะมีชื่ออื่นๆ ซึ่งคนอื่นตั้งขึ้นด้วยแต่ไม่ขออธิบายทีมาครับ มีงงแน่นอน เพราะผมอธิบายไม่ค่อยเก่งด้วยสิ

wanna

ถ้าเช็ค เช็คจากเว็ปที่ 2 จะง่ายกว่าครับ เด๋วผมเอาลิงค์ให้เลยละกัน

http://www.tropicos.org/name/26603438

ซึ่งจะเห็นว่ามีชื่อ basionym อยู่นั่นก็คือชื่อก่อนหน้าที่จะมีการเปลี่ยนแปลง ส่วนข้างล่างจะมีชื่ออื่นๆ ซึ่งคนอื่นตั้งขึ้นด้วยแต่ไม่ขออธิบายทีมาครับ มีงงแน่นอน เพราะผมอธิบายไม่ค่อยเก่งด้วยสิ
ลองเข้าไปดูแล้วค่ะ  ถ้า phlegmaria อยู่ในgenus Huperzia งานนี้ก็งงเลยค่ะ เพราะลักษณะของstrobilus  มันคนละแบบกับ H. squarrosa เลยค่ะ
ปัญหาจึงอยู่ที่ว่า เค้าใช้การจัดแยกแบบไหนนะคะ ระหว่าง Lycopodium และ Huperzia 

ไม่กวนแล้วค่ะคืนนี้  ไว้ว่างๆมาอธิบายอีกนะคะ

ปล. ชอบเล่นเบส ใช่ไหมคะ  em163
ดังตฤณ

Lindsaea_P

• Newbie
  • *
http://www.tropicos.org/NameAcceptedNames.aspx?nameid=26602120

อันนี้เป็นตัว accept ของเจ้าช้องนางคลี่ในเว็ปไซต์ครับ

จริงครับ ตัวผมเองก็พึ่งรู้ไม่นานมานี้เอง ผมเลยกำลังพยายามหา description ที่มันอธิบายให้เห็นได้แน่ชัดอยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ และก็ขอโทษในความผิดพลาดหลายประการ

ง่ะ รู้ได้ไงครับว่าชอบเล่นเบส งง??

wanna

ขอบคุณค่ะคุณLindsaea_p  em195
ดังตฤณ

papaehero

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากคับที่ให้ความรู้ ขอโทษนะทราบว่าเรียนจบคณะ สาขา อะไรมาอะคับ ทำไมเก่งจังเลยคับ

Lindsaea_P

• Newbie
  • *
อ่า มาและครับ มอบตัว หลังจากหายไปนาน หลังจากที่พาคนอื่นๆ ในบอร์ดงงงวย ในความรู้อันน้อยนิดของผมมา เหอะๆ   :-*

และเรื่องการแบ่งของ Huperzia กับ Lycopodium ก็มีท่านอื่นมาตอบไว้แล้วด้วย ซึ่งก็เป็นดังที่ท่านนั้นได้กล่าวไว้ครับ

ส่วนเรื่องการแบ่งชนิดหรือสกุลนั้นในทางพฤกษศาสตร์จะแบ่งตามลักษณะของสัณฐานวิทยาครับ ซึ่งยุคแรกๆ ที่เริ่มแบ่งแยกอย่างเป็นระบบเด่นชัดจะเป็นช่วงของ ลินเนียสครับ ซึ่งเขาได้เอาลักษณะทางสัณฐานวิทยาของดอกมาใช้ในการแบ่งแยก (เฟิร์นเราไม่มีดอกเลยลงไปอยู่กับพวกมอสและสาหร่ายซะอย่างนั้น) จากนั้นกลุ่มของเฟิร์นได้เริ่มมีการศึกษามากยิ่งขึ้นและได้ใช้ลักษณะต่างๆ ของเฟิร์นในการแบ่งแยก ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้ลักษณะของกลุ่มของอับสปอร์ (sorus) มาทำการแบ่งแยกชนิดซะเป็นส่วนใหญ่ ต่อมาในช่วงน่าจะซักปี 1900 ต้นๆ ได้เริ่มมีการศึกษาสายวิวัฒนาการของพืชซึ่งดูความเกี่ยวข้องกันของลักษณะของทางสัณฐานวิทยาในพืชที่น่าจะมีความเกี่ยวข้องกัน โดยจะทำการศึกษาลักษณะจากฟอสซิล ซึ่งเป็นช่วงที่กำเนิดของคำว่า กลุ่มใกล้เคียงเฟิร์นหรือ fern allies ครับ (น่าจะเป็นช่วงนี้นะ ถ้าผมอ่านไม่ผิด เหอะๆ) จากนั้นก็เริ่มมีการศึกษาเรื่อยมา แต่ก็ยังพบปัญหาของกลุ่มเฟิร์นในวงศ์ POLYPODIACEAE ครับ เพราะมันค่อนข้างคาบเกี่ยวกันในหลายๆ เรื่องและยังไม่สามารถแบ่งออกมาได้อย่างชัดเจน หลังจากนั้นในช่วงกลางศตวรรษที่ 20 ได้มีการนำเทคโนโลยีใหม่ๆ มาช่วยในการแบ่งแยก เช่น การศึกษาลักษณะทางสัณฐานวิทยาของ spore หรือการศึกษาจำนวนโครโมโซม ซึ่งก็ยังไม่สามารถตอบคำถามได้อย่างเด่นชัดนัก จนเข้าในช่วงปลายศตวรรษที่ 20 ได้มีเทคโนโลยีของพันธุศาสตร์เข้ามา หรือที่ทราบการในทางวิชาการ คือ Molecular data ซึ่งได้นำเทคโนโลยีนี้มาใช้เพื่อการแบ่งแยกชนิดของเฟิร์น ซึ่งแพร่หลายมากในปัจจุบัน แต่ก็ยังไม่สามารถตอบคำถามในหลายๆ เรื่องได้อยู่ดีล่ะ ในความคิดผม

ซึ่งทั้งนี้ผมอยากจะบอกว่าเรื่องการจัดจำแนกทางอนุกรมวิธานหรือ Taxonomy นั้นยังไม่นิ่ง มีการเปลี่ยนแปลงได้เสมอครับ

ปล. ท่านด้านบนถามผมป่ะหว่า ผมจบจากคณะวิทยาศาสตร์มาครับ ด้านอุตสาหกรรมเกษตรครับ ผมพึ่งมาศึกษาจริงจังเรื่อง taxonomy ช่วงปี 2 ปีนี้ครับ ตอนที่มาตอบเมื่อ 2 ปีก่อนยังมั่วๆ อยู่เลยครับ รู้แค่ว่า ช้องนางคลี่ ถูกจับอยู่กับ Huperzia แล้วแค่นั้นเอง เหอะๆ

ขออภัยที่หายไปโดยทิ้งคำถามไว้ในใจหลายๆ ท่านครับ ขอยอมรับผิด เหอๆ  /0121
« Last Edit: January 20, 2011, 08:35:03 PM by Lindsaea_P »

wanna

หายไปนานแต่สบายดีนะคะ  ดีใจที่แวะมาค่ะ  m168 m168
ดังตฤณ

Lindsaea_P

• Newbie
  • *
หายไปนานแต่สบายดีนะคะ  ดีใจที่แวะมาค่ะ  m168 m168

สบายดีึครับ ขอบคุณครับ ;D

tao2497

สนใจพืชคล้ายเฟินมานานกว่าสิบปี เลี้ยงจริงจังสี่ห้าปี ได้ไม้เพาะปลายจากผู้ค้าตามงานไม้ดอกไม้ประดับก็มีที่มาไม่ชัดเจน ใช้เวลาตระเวนไม้ดิบตามแหล่งค้นพบดั้งเดิม เกือบครบทุกอำเภอในภาคใต้และจังหวัดชายแดนใต้ สรุปณ.เวลานี้คือ ไม้ที่กลุ่มพ่อค้า/นักสะสมจัดเป็นตัวเดียวกัน ชื่อเหมือนกัน เช่น นางกลาย นางกรอง นางคลี่  หากมาจากต่างถิ่นต่างแหล่งค้นพบจะมีลักษณะต่างกัน เด่นชัดบ้าง ไม่ชัดบ้าง ยิ่งสะสมยิ่งไม่รู้(โง่) ในเวปฮิตๆบางเวปตอบแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย เน้นการค้ารักษาผลประโยชน์ เกือบจะท้อ ยิ่งอ่านยิ่งไม่รู้ พอมาพบ i love ferns กลับโง่ใหญ่ เพราะที่ไม่รู้ยังมีอีกมาก ตอนนี้ต้องชมตัวเองว่าเริ่มเป็นกบนอกกะลาแล้วครับ ขอบคุณคุณ"อุ๊"และชาว i love fernsทุกท่าน เวปแบบนี้สิครับของจริง อ้างอิงได้  เผอิญมีข้อสงสัยค้างคาในหัวใจ ขอถามตรงๆครับ "นางกลาย" ไม้เจ้าปัญหา ณ.เวลานี้เกิดจากการผสมระหว่างสร้อยนางกรองกับช้องนางคลี่ตามที่เขาลือเขาเล่าอ้างหรือเปล่าครับ ตลอดเวลาที่ผมได้ไม้ดิบมา พบว่าขึ้นปะปนกับสร้อยนางกรองและช้องนางคลี่(ที่นราธิวาส ได้มาสามกอเป็นการขึ้นปนช้องก้านขาวและหางหนูกลม) พอผ่ากอแยกออกก็ไม่เห็นมันเกี่ยวพันกันอย่างใด รากจะพันกันบ้างแต่ละต้นก็เป็นอิสระต่อกัน แยกตัวเจ้านางกลายมาได้ปลายสตรอบิลัสยาวๆมาเลี้ยงก็หน้าตาเหมือนแม่ตั้งแต่ยังเล็ก(ยาวสามสี่นิ้ว) ส่วนกอสร้อยนางกรองช้องนางคลี่ที่เหลือเลี้ยงต่อมาอีกสองปี ก็ไม่เห็นหน่อนางกลายโผล่มาเลยขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

wanna

สวัสดีค่ะคุณเต๋า
ยินดีที่เข้ามาพูดคุยกันในนี้นะคะ
เรื่องนางกลาย เคยคุยกับสมาชิกในบอร์ดเราที่เป็นชาวออสเตรเลียแล้วเค้ากำลังทำปริยญาเอกเรื่องเกี่ยวกับเฟินสายอยู่ ถามเค้าเหมือนกันค่ะ  เค้าตอบว่า ในความคิดเห็นของเค้าคิดว่านางกลายเป็นพืชคล้ายเฟินชนิดใหม่ หรือ new species ค่ะ  ตอนนี้ยังไม่มีการตั้งชื่อใหม่ เพราะไม่มีคนทำการศึกษาเรื่องนี้ค่ะ
เวลาที่อุ๊ลงขายไม้พวกนี้ในบล็อก อุ๊เลยใช้ชื่อว่า Huperzia species "Nang-Klay" ค่ะ  ใช้คำว่า Nang-Klay ในเครื่องหมายดับเบิ้ลโค้วท(ต่างจากเครื่องหมายซิงเกิ้ลโคว้ท) เพราะว่า คำว่า Nang-Klay ในบ้านเราเรียกกันเป็นชื่อเล่นที่ทุกคนรู้จักกันหมดแล้ว ค่ะ

ต้นที่บ้านเราเรียกนางกลายนั้น ทางไต้หวันก็เจอด้วยค่ะ เค้าจะเรียกว่า Huperzia species Taiwan ค่ะ คือเรียกทับศัพท์ว่าเป็น species ไปก่อน เค้าจะไม่เรียก Hybrids เหมือนพ่อค้าบ้านเราเรียกกันค่ะ เพราะจริงๆ ไม่มีใครรู้หรอกว่า มันผสมอะไรกับอะไร ผสมหรือไม่ผสม เรียกว่าเรียกสุ่มๆไปก่อน   พวกเกร็ดหอยไฮบริดก็เช่นกันค่ะ ในความคิดอุ๊มันน่าจะเป็นชนิดใหม่ที่ยังไม่มีการตั้งชื่อวิทยาศาสตร์กันอย่างถูกต้องค่ะ
ดังตฤณ