Author Topic: วิธีการเขียนชื่อวิทย์ของเฟิน  (Read 24854 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

tao2497

• Hero Member
กำลังข้องใจปัญหาน้อง"นางกลาย"อยู่พอดี พบว่ารายการรวมพลคนรักเฟินวันที่ 5-6มี.ค.นี้มีรายการเสวนาเกี่ยวกับไม้สาย โดยมีแขกรับเชิญ คุณธนาฯและคุณพูนศักดิ์ฯ น่าจะเป็นโอกาสที่ดีครับที่เป็นการร่วมเสวนาโดยพร้อมเพรียงทั้งนักสะสม นักเพาะเลี้ยงและนักวิชาการ โดยเฉพาะอย่างยิ่งจัดโดย"ชมรมคนรักเฟิน" อีกทั้งยังเป็นกิจกรรมหนึ่งของสมาคมไม้ดอกไม้ประดับฯเชื่อว่าน่าจะได้แนวทางหรือข้อยุติเกี่ยวกับปัญหาน้อง"นางกลาย"ที่เป็นประโยชน์แน่นอน ผมอยากเข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ แต่ไม่สะดวกนักเนื่องจากประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์เมื่อปี49ทำให้ร่างกายไม่ค่อยพร้อม ขอฝากประเด็นเสวนาดังนี้ครับ
ก.ไม้"นางกลาย"เป็นไม้สายพันธุ์หนึ่งต่างหากหรือเกิดจากการผสมพันธุ์จากไม้ตัวใด
ข.เนื่องจากไม้ที่พบมีหลากหลายมากทั้งจากแหล่งเดียวกันและหลายพื้นที่ เราจะมีวิธีการหรือใช้มาตรฐานใดในการจำแนกหรือเรียกชื่อ
               หวังเป็นอย่างยิ่งครับว่าหลังจากการเสวนาครั้งนี้แล้ว จะได้ข้อยุติเป็นแนวทางที่ชัดเจน เพื่อให้เพื่อนสมาชิกทั้งนักสะสม นักเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์ พ่อค้าและนักวิชาการได้มีการสื่อสารให้เกิดความเข้าใจเกี่ยวกับไม้ตัวนี้เป็นแนวทางเดียวกัน เพื่อป้องกันความสับสนหรือปัญหาข้อขัดแย้งที่อาจเกิดขึ้นได้ในภายภาคหน้าครับ ที่จริงแล้วเพื่อนสมาชิกในพื้นที่ภาคใต้กำลังจะพิจารณาปัญหานี้เช่นกันโดยนัดกันเบื้องต้นวันที่12มี.ค.นี้ แต่เมื่อกลุ่มคนรักเฟินมีกิจกรรมลักษณะใกล้เคียงกันใน5-6มี.ค. เกรงว่าจะเป็นการซ้ำซ้อน จึงขอเลื่อนไปก่อน ไหนๆก็เป็นคอเฟินเช่นเดียวกัน ก็เลยอยากได้ข้อยุติหรือแนวทางจากการเสวนาของคนรักเฟินในครั้งนี้ก่อน แล้วสมาชิกทางใต้อาจนำแนวความคิดมาต่อยอด เชื่อมั่นในการเสวนาครั้งนี้ครับ เพราะคงมีหลากหลายความเห็นแลกเปลี่ยน อย่างไรก็ตาม รบกวนช่วยสรุปให้ทราบด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
เดี๋ยวอุ๊เอาข้อความนี้ไปแปะไว้ที่กระทู้งานกองพลคนรักเฟินนะคะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

tao2497

ก่อนจะเป็นชื่อวิทย์ของเฟิน รบกวนคุณอุ๊หาข้อยุติชื่อไทยของเฟินก่อนได้ไหมครับ  ไม่ทราบว่าจากการเสวนาในงานไม้ประดับเมื่อ5-6มี.ค.ที่ผ่านมาได้แนวทางอย่างใดบ้าง แต่จากการรวมพลคนรักเฟินใต้ที่ทุ่งสง นครศรีฯเมื่อวานนี้(12มี.ค.) เท่าที่น้องๆเขาเล่าให้ฟัง สมาชิกหลายท่านค่อนข้างมีความเห็นว่าไม่สามารถกำหนดลักษณะพิเศษหรือลักษณะหลักของไม้ที่พบในแต่ละถิ่นเป็นข้อกำหนดหรือเกณฑ์ตายตัวในการตั้งหรือเรียกชื่อได้ เนื่องจากยังสามารถพบไม้แปลกอีกมากมาย คงต้องเรียกไปตามความถนัด/ชอบ ของผู้พบ หรือพ่อค้า ก็ตามเพื่อให้พอเข้าใจในการเรียกไม้นั้นๆ คงจะกว้างพอสมควร ในเมื่อภาษาไทยยังไม่นิ่ง ก็ต้องอาศัยภาษาอังกฤษหรือชื่อวิทย์หละครับทีนี้ เพื่อมือใหม่จะไม่สับสน ไม่ง่ายเลยนะครับที่จะสร้างกติกาให้เป็นที่ยอมรับในสังคม ทุกสิ่งไม่ว่ามีชีวิตหรือไม่ เมื่อใดก็ตามหากมีจำนวนมากหรือมีปริมาณมากแล้ว ก็ยังคงมีความจำเป็นต้องมีการจัดระเบียบเพื่อมิให้เกิดความวุ่นวาย สับสน ซึ่งอาจสร้างความไม่พอใจให้ผู้เสียประโยชน์สืบเนื่องมากจากกฎเกณฑ์ของการจัดระเบียบนั้น ที่คิดไว้ว่าง่าย ไม่ง่ายเลยครับ

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
ในงานที่เสวนาเรื่อง สร้อยนราฯ ถึง นางกลาย  ไม่ได้พูดถึงเรื่องข้อยุติของชื่อไทยนะคะลุงเต่า  เป็นการเล่าที่ไปที่มาของการพบเจอสร้อยนราฯ และ การยืนยันของพี่เซะว่า สร้อยนราฯและนางกลายนราฯ มันไม้คนละต้นกันค่ะ  เพราะนางกลายนราฯ ที่พี่เค้าเห็นมาก็มีอีกไม่ต่ำกว่า5ตัว ก็ฟอร์มแตกต่างกันไปเช่นกัน คงเนื่องมาจากการแปรผันหลากหลายในธรรมชาติและสถานที่พบเจอค่ะ  การเรียกชื่อไม้ก็คงน่าจะเป็นอย่างที่ลุงเต่าเคยบอกไว้ว่า น่าจะเรียกชื่อเค้าตามด้วยสถานที่พบเจอไม้ชนิดนั้นๆต่อท้ายค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

bAs`

• Full Member
  • บาส ครับ !! ...
อยากรู้ว่าการเขียนชื่อเฟิร์นแบบไหนเป็นที่เข้าใจโดยทั่วไป และแบบไหนถูกที่สุดครับ ..

เช่น P.Veitchii cv.Lemoinei กับ P.Lemoinei

แบบไหนที่เป็นแบบที่ถูกต้องครับ .. แล้วทั้ง 2 แบบต่างกันอย่างไรครับ ..  m182
` ถ้ อ ย ที .. ถ้ อ ย อ า ส า .. พึ ง ว า จ า .. อ ย่ า เ ป็ น เ ซี ย น`

torn95

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ  ได้ประโยชน์มากๆๆๆๆ

m154