Author Topic: ไปแข่ง Lab วิทย์มาครับ  (Read 4725 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Macgyver

• Newbie
  • *
  • Plantaholic
ไปแข่ง Lab วิทย์มาครับ
« on: August 22, 2011, 11:18:50 PM »
ไปแข่ง Lab ที่ ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต มาครับ รอบแรก ก็เป็นข้อสอบอัตนัย วิชา ชีววิทยา ฟิสิกส์ เคมี ก็ผ่านเข้ารอบไปได้ด้วยดี ด้วยการติด 1 ใน 6 คน จาก 40 คน 40 โรงเรียน จากนั้นวันรุ่งขึ้นก็สอบแข่งรอบสองอีก เป็น แล็บ ครับ มี 3 วิชาเหมือนเดิม ชีววิทยา ก็ให้ส่องดูเซลล์สัตว์พืชและ Cyanobac.เปรียบเทียบความแตกต่างภายใต้กล้อง ฟิสิกส์ มีอุปกรณ์ มาให้คือ เชือก 1 เส้น กระจกนูน 1 บาน ที่กั้นหนังสือ 1 อัน ดินน้ำมัน 2 ก้อนดินสอ 1 แท่ง ให้หารัศมีความโค้งของกระจก โดยห้ามใช้อุปกรณ์นอกเหนือจากที่กำหนด ต้องใช้เรื่องของพาราแลกซ์ครับ เคมี ให้หา เปอร์เซนต์ แอลกอฮอล์ในแก๊สโซฮอล์ ใช้เรื่องของความหนาแน่นครับ  และทั้ง 3 วิชาต้องเขียน รายงานการทดลองด้วย (เมื่อยมือและก้นมาก) ให้เวลา 3 ชม. ก็เสร็จไปแบบหวุดหวิดครับ โหด m160 แต่แล้วผลออกมาก็น่าพอใจครับ ผมได้รางวัลชนะเลิศ ภาคกลาง  /026 และไปรับรางวัลที่ไบเทคบางนา เมื่อวันที่ 18 สิงหาที่ผ่านมา ผมก็มาเล่าประสบการณ์ให้พี่ๆเพื่อนๆฟังกันครับ
« Last Edit: August 22, 2011, 11:23:22 PM by Macgyver »
ขอผืนป่าและนัก"รักษ์"ทั้งหลาย งดงามตลอดไป

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
Re: ไปแข่ง Lab วิทย์มาครับ
« Reply #1 on: August 23, 2011, 07:43:49 AM »
พี่อุ๊ขอแสดงความชื่นชมและยินดีกับน้องแม็คไกเวอร์ด้วยนะคะ  เก่งมากๆเลยค่ะ 8) 8)
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ch@t

• Global Moderator
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
« Reply #2 on: August 23, 2011, 10:04:35 AM »
ยอดเยี่ยมมากเลยครับ....ลุงขอที่อยู่ด้วยนะครับ..เดี่ยวจะส่งเฟินให้นะครับ
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

Pocky

« Reply #3 on: August 23, 2011, 10:26:07 AM »
ผมน้องป๊อก อยู่เพชรรีครับลุง ส่งให้ด้วยนะ  /014 /014
เก่งมากครับ สมชื่อ แม๊คไกวเวอร์
ขยันๆๆ มากๆ ตั้งใจเรียน จบมาเป็นคนดี รับใช้ประเทศชาตินะครับ
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

wanna

« Reply #4 on: August 23, 2011, 11:49:51 AM »
ตกลงน้องป๊อกอยู่เพชรบุรีหรืออยู่รามา  m173
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Pocky

« Reply #5 on: August 23, 2011, 12:20:27 PM »
 /023 ไปเรื่อยๆ
ผมเป็นคนนะคร๊าบ
อย่าคาดหวังไรมาก

pirawit

• สายวิทย์สุดแสนลำบาก
« Reply #6 on: August 23, 2011, 07:52:02 PM »
ยินดีด้วยคับ
เก่งมากๆเลยคับ
มาหาลุงสุวรรณ และอย่าลืมแวะบ้านผมด้วยนะคับ

Macgyver

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: August 25, 2011, 10:17:09 AM »
ขอบคุณสำหรับเฟิร์นครับคุณลุง ใครเด็กวิทย์คุยกันหน่อยครับ เดี๋ยวผมจะไปสอบฟิสิกส์อีกแล้ว เป็นยังไงจะมาเล่าครับ
233/3 ถ.สุขุมวิท77อ่อนนุช1 แขวงพระโขนง เขตวัฒนา กทม.10260
ขอผืนป่าและนัก"รักษ์"ทั้งหลาย งดงามตลอดไป

wanna

« Reply #8 on: August 25, 2011, 10:47:33 AM »
ขอบคุณสำหรับเฟิร์นครับคุณลุง ใครเด็กวิทย์คุยกันหน่อยครับ เดี๋ยวผมจะไปสอบฟิสิกส์อีกแล้ว เป็นยังไงจะมาเล่าครับ
233/3 ถ.สุขุมวิท77อ่อนนุช1 แขวงพระโขนง เขตวัฒนา กทม.10260
เอาให้ติดรางวัลมาอีกนะคะ  งวดหน้าพี่อุ๊ให้ของขวัญเองค่ะ  ;)
ดังตฤณ

ch@t

• ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
« Reply #9 on: August 25, 2011, 12:54:07 PM »
วันจันทร์ลุงส่งเฟินให้นะ..ช่วงนี้ลุงติดงานอยู่นะครับ...
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

Macgyver

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: August 25, 2011, 11:31:47 PM »
ขอบคุณทุกคนครับ ผมอ่านหนังสือดึกจริงๆครับช่วงเนี้ย เดี๋ยวจะสอบ เข้า ม.4 ด้วย ก็ต้องอ่านมากเป็นพิเศษครับ /043
ลุงครับผมได้เฟิร์นแล้วครับขอบคุณครับ
« Last Edit: August 30, 2011, 08:56:17 PM by Macgyver »

peam

• Full Member
  • ภีมภัทร์
« Reply #11 on: September 26, 2011, 03:16:00 PM »
    ไปแข่งตอบปัญญหาพฤกษศาสตร์กันคับน้องแม็ค.. m048

แข่งช่วงเดือนมกรานู่น m159

พี่ว่าน้องแข่งได้สบายๆแน่...

Macgyver

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: October 15, 2011, 07:51:01 PM »
พี่peam ครับ ผมก็อยากไปอยู่นะพี่แต่ที่แข่งอยู่ไหนอ่า โตขึ้นผมอยากเป็นนักพฤกษศาสตร์ด้วยสิ 555+ ขอโทษที่ตอบช้านะพี่
ต่อไปนะครับ ขอโทษพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ ที่ไปแข่งวิทย์ระดับประเทศ ของ สมาคมวิทย์แห่งประเทศไทย ได้ที่ 4 อ่า ไม่ติด top 3 เลย แพ้กันนิดเดียวแท้ๆ

การแข่งมีอยู่ว่า เขาจะให้สร้างแพจากหนังสือพิมพ์โดยมีอุปกรณ์ให้ คือ 1.สีอะครีลิค 2.แป้ง A B และ C (เค้าไม่บอกครับว่าคือไร) 3.ของเหลว D (รู้เลยครับว่าน้ำมัน)4.ไดร์เป่าผม 5.บีกเกอร์ 2 ใบ มีน้ำ 6.ที่กั้นลมกับที่ตั้ง และตะเกียงแอลกอฮอล์ 7.ท่อ พีวีซี 3 ขนาด 8.กระดาษหนังสือพิมพ์เป็นปึกๆ 9. มีกรรไกร คัตเตอร์และอุปกรณ์เครื่องเขียน และการวัดให้ครบถ้วน

มีกติกาว่า ห้ามใช้ท่อพีวีซีเป็นส่วนประกอบของแพ + แพต้องมีขนาดไม่ต่ำกว่า 20 x 20 cm2 ให้เวลา 2 ชม.
โดยแพที่สร้างได้จะต้องอยู่ให้ได้นานที่สุดโดย ใส่ ไม้กระดาน 1 แผ่น + ตุ๊กตาไก่ที่เต้นตลอดเวลา 1 ตัว (หนัก 500 กรัม)+ ไข่เค็มต้มสุก 2 ฟอง โดย ไข่ห้ามตกน้ำ
ของผมได้ 3 วิ (55 ดันไปเอาลงน้ำก่อนอาจารย์จับเวลามันเลยจมเร็ว แฮะๆ )

การออกแบบของผมคือ ผมจะทำทุ่นลอยน้ำได้ขึ้นมา 2 ทุ่น โดนทำเป็น เปเปอร์มาเช่  มีท่อพีวีซีเป็นแกน ซึ่งผมจะเอาเชือกฟางมาพันรอบท่อพีวีซีก่อนเวลางานแห้งจะได้ดึงแล้วหลุดออกมาเลย แล้วตัดกระดาษเป็นเส้นยาวๆ แล้วด้วยความที่เค้าไม่มีกาวมาให้ผมเลยต้องจัดการใช้จมูกของตัวเองให้เกิดประโยชน์ โดยไปดมแป้ง A B C ดูว่าถุงไหนเป็นแป้งมันจะได้เอามาใช้เป็นกาว และแล้วก็พบว่าแป้งมัน คือ  ถุง C เพราะกลิ่นมันจืดๆไงไม่รุ อันอื่นน่าจะเป็นแป้งสาลี กับ ข้าวโพดนะครับ เพราะหอมกว่า( พี่ๆที่คุมสอบที่เป็น นักศึกษาของมหาลัยมหิดล หลังจากสอบเสร็จแล้วพี่เค้าก็มาถามผมว่าน้องดมแล้วรู้เลยหรอว่าถุงไหนแป้งมัน ผมก็บอกว่า รู้ดิครับพี่ ก็เพราะว่า ถุง อื่นกลิ่นมันหอมๆ ไม่น่าใช่มันสำปะหลังอย่างแน่นอนเลย พี่เค้าก็บอกว่า ใช่แล้ว ถุง C คือ แป้งมัน ผมก็คิดว่านี่เราเป็นน้องหมาป่าวหว่า ดูผิดมนุษย์ 555+) แล้วผมก็ตั้งที่กั้นลมและตะเกียงแอลกอฮอล์ ผมผสมแป้งมันเข้ากับน้ำเย็นคนๆจนเข้ากัน(ผมใส่น้ำน้อยๆจะได้ข้นพอเป็นกาว) ตั้งไฟ แล้ว รอ 5 นาที ก็ได้กาวร้อนๆมาใช้ แต่เค้าก็มีช้อนมาให้ก็เลยเอามาใช้ทา โห มันเหนียวดีนะเนี่ย ผมก็ตั้งหน้าตั้งตาพันไปจนได้หนา 5 ชั้นแล้ว เอาไปทาสีอะครีลิค เป่าให้่แห้งแล้วทาน้ำมันพอถอดออกมาจากท่อมันก็แข็งดี 55+ อีกอันก็ทำเหมือนกันครับ แล้วส่วนตัวแพ ผมออกแบบเป็นลูกบาศก์ 4 ลูก ทำด้วยหนังสือพิมพ์ซ้อนกันหลายๆชั้นจนแข็ง (แต่เวลามีไม่พอเลยทำชั้นเดียว มันเลยจมไว) แล้วลูกบาศก์พวกนั้นผมทำได้แค่ 2 ลูก แต่ทุ่นทำได้ครบครับ พอถึงเวลาเอาไปลอย ก็ต้องเอาแพไปชั่ง และวัดขนาด ของผมที่ออกแบบไว้พอดีในทีแรก ก็เลยเล๋กไป ผิดกติกาเลย โดนหัก 1 คะแนน  อาจารย์ที่เดินตรวจและสัมภาษณ์ผม อาจารย์ก็บอกว่า ผมใช้ของมีประโยชน์ดีมากและรู้จัก ประยุกต์ และรวมถึงหลักการของผมด้วย  แต่การตัดสินนั้นขึ้นอยู่กับเวลาที่ใช้ ผมเลยแพ้พอไปลอยสระ
อ้อ ผมลืมพูดเรื่องหลักการเลย ผมใช้หลักการที่ว่า วัตถุที่จะลอยน้ำได้จะต้องมี ความหนาแน่นน้อยกว่าน้ำ ก็ตามสูตร ความหนาแน่น = มวลของวัตถุ/ ปริมาตรของวัตถุ ซึ่ง เพื่อการนั้นผมเลยต้องการเก็บอากาศให้มากๆ โดยการทำทุ่นและลูกบาศก์ครับ
โอเคครับ ผมมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังแล้วครับ ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้และรับฟังนะครับทุกคน ^^

Macgyver

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: October 15, 2011, 07:53:27 PM »
ขอบคุณคุณลุงนะครับที่ส่งน้องเฟิร์นมาให้ ตอนนี้อยู่ดีครับ จะแตกใบใหม่แล้ว  m048

wanna

« Reply #14 on: October 15, 2011, 08:09:11 PM »
น่าตื่นเต้นจังค่ะ พี่อุ๊อ่านแล้วอยากเห็นตอนแข่งจริงๆน่าตื่นเต้นมากเลยค่ะ ได้ที่4ก็เก่งแล้วนะคะ 1*5
ดังตฤณ