Author Topic: กระทู้นี้มีไว้บอกรัก...ทางธรรมะ  (Read 8605 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Kookie

• Hero Member
เหตุที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ก็แค่อยากให้ความรักกับทุกคนที่นี้ค่ะ รู้สึกว่ามีอะไรหลายอย่างที่ดูวุ่นวายในตอนนี้

แต่ตอนนี้นู๋ใจสงบก็เลยอยากแบ่งปันความรักให้กับคนที่นี่ค่ะ

ถึงแม้จะไม่มีใครเข้ามาสนใจ เพราะไม่มีต้นไม้สวยๆ มาโพสต์

ก็หวังว่า จะมีใครสักคนที่ได้เข้ามาอ่านและเข้าใจในสิ่งที่จะโพสต์ต่อไปนี้นะคะ

อยากบอกว่า "รัก" กับทุกคนที่เข้ามาอ่านในนี้นะคะ

"รัก และ คิดถีง เสมอนะ"  em170 /0135

Kookie

การบอกรัก มีแต่สร้างสรรค์ รักและเมตตา ที่มีให้กัน บทสรุป คือความสุขของทั้งสองฝ่าย

Kookie

"จิตที่ส่งออกนอก เป็นสมุทัย
ผลอันเกิดจากจิตที่ส่งออกนอก เป็นทุกข์
จิตเห็นจิตอย่างแจ่มแจ้ง เป็น มรรค
ผลอันเกิดจากจิตเห็นจิต เป็น นิโรธ"

Kookie

หลวงปู่ดูลย์ อตุโล เป็นศิษย์รุ่นแรกๆ ของหลวงปู่มั่น ท่านเคยอธิบายอริยสัจสี่อย่างน่าสนใจไม่เหมือนใคร ท่านบอกว่า จิตส่งออกนอก คือ สมุทัย ผลของการที่จิตส่งออกนอก คือ ทุกข์

ตรงนี้เป็นเรื่องน่าพิจารณา เพราะพิจารณาดูแล้วความทุกข์ส่วนใหญ่ของคนเราก็เกิดจากการที่จิตส่งออกนอกนี่แหละ จิตส่งออกไม่ใช่ออกจากตัวอย่างเดียว แต่หมายถึงออกจากปัจจุบันด้วย... ไปอยู่กับอดีตหรือไม่ก็อนาคต หรือไม่ก็จดจ่ออยู่กับอายตนะภายนอกคือ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส และธรรมารมณ์ พอส่งจิตออกไปอย่างนั้นก็ทำให้ลืมกายลืมใจ ลืมปัจจุบันไป ก็เลยพลาดท่าเสียที เกิดทุกข์ขึ้นได้

เมื่อเกิดผัสสะหรือรับรู้อายตนะภายนอกแล้วก็เกิดเวทนาขึ้น จะเป็นสุขเวทนาหรือหรือทุกขเวทนาก็แล้วแต่ เวทนาส่วนใหญ่เกิดจากการที่เราไปรับ รู้เรื่องข้างนอก หรือมีสิ่งข้างนอกมากระทบ จะเป็นดินฟ้าอากาศ การกระทำของผู้คน หรือคำพูดของคนรอบข้าง น่าพอใจหรือไม่น่าพอใจก็แล้วแต่ ถ้าเกิดสุขเวทนาขึ้นก็พอใจ ถ้าเกิดทุกขเวทนาขึ้นก็ไม่พอใจ พอไม่พอใจก็เลยอยากผลักไสออกไป ถ้ามันไม่ไปก็ทุกข์ ส่วนสุขเวทนาเมื่อเกิดขึ้นก็พอใจ พอใจแล้วก็อยากครอบครองหรืออยากยึด ให้มันอยู่นานๆ แต่ถ้ามันหายไป ก็ไม่พอใจ กลายเป็นทุกข์อีก แต่ถึงแม้มันไม่หายไป ยังอยู่ ยังได้เสพได้สัมผัสอยู่ ก็อาจทำให้เป็นทุกข์ได้เหมือนกัน

อาหาร ที่เอร็ดอร่อย เพลงที่ไพเราะ หนังที่สนุกสนาน เสพใหม่ๆ หรือดูทีแรกก็มีความสุขดี แต่ถ้าลองเสพทุกวัน กินทุกมื้อสัก ๑ เดือน หรือดูสัก ๑๐ รอบ หรือฟังซ้ำสัก ๒๐ เที่ยว ความสุขก็เริ่มจืดจาง รู้สึกเฉยๆ แล้วกลายเป็นความเบื่อความหน่าย ถ้าเสพนานกว่านั้นความเบื่อก็กลายเป็นความเอียนไป

มี เหมือนกัน คนที่ดูหนังเป็นร้อย ๆ รอบ อย่างดูหนังสตาร์วอร์ส ได้ข่าวว่ามีบางคนดูเป็น ๑๐๐-๒๐๐ รอบแล้ว พวกนี้เป็นแฟนสตาร์วอร์สตัวจริง อาจเป็นพวกคลั่งก็ได้ แต่ว่าสักวันก็ต้องเบื่อโดยเฉพาะเมื่อ ตัวเองโตขึ้น ได้พบเห็นโลกมากขึ้น ดูหนังที่หลากหลายมากขึ้น หรือดูหนังที่มีเทคนิคดีกว่า เร้าใจตื่นเต้นมากกว่า ก็จะรู้สึกว่าสตาร์วอร์สไม่สนุกเสียแล้ว อันนี้เรียกว่าเป็นปริณามทุกข์ คือ ทุกข์ที่เกิดจากการแปรปรวน หรือสุขที่กลายเป็นทุกข์

สุขสามารถกลายเป็นทุกข์ได้เมื่อประสบการณ์เปลี่ยนแปลงไป อย่างอากาศบนศาลาตอนนี้ก็เย็นสบายดี แต่พอเราเข้าไปอยู่ในห้องแอร์ที่เย็นกว่านี้ แล้วกลับออกมาอยู่ที่ศาลานี้เราจะรู้สึกเลยว่าศาลานี้อากาศร้อน ไม่รู้สึกว่าอากาศเย็นสบายเหมือนตอนก่อนจะเข้าไปในห้องแอร์ ความทุกข์ของคนเราบ่อยครั้งก็เกิดขึ้นในลักษณะนี้ คือ เกิดจากการเปรียบเทียบกับสิ่งที่ดีกว่า อร่อยกว่า สบายกว่า ที่เคยพอใจให้ความสุข ก็กลายเป็นไม่สุข หรือกลายเป็นทุกข์ไปทันที ความทุกข์อย่างนี้เกิดจากการเปรียบเทียบ แต่ก็เป็นผลอีกแบบหนึ่งที่เกิดจากจิตส่งออกนอก ทำให้ปัจจุบันกลายเป็นสิ่งที่ไม่น่าพอใจ

เมื่อ จิตส่งออกนอก ไปกระทบกับรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัสที่น่าพอใจ ซึ่งเรียกรวมๆ ว่า กาม ก็เกิดความอยาก ความอยากมันเป็นทุกข์ในตัว เพราะอยากแล้วแต่ยังไม่ได้สมอยากก็เป็นทุกข์ เมื่ออยากแล้วก็ต้องดิ้นรนให้ได้มา ถ้าของมีจำกัด ก็ต้องแก่งแย่งกัน ถ้าใช้วิธีการที่ชอบธรรม ก็เดือดร้อนน้อยหน่อย แต่ถ้าใช้วิธีการที่ไม่ถูกต้องชอบธรรม คือ ลักขโมย โกงเขา ก็ต้องมีเรื่องเดือดร้อนตามมา

แต่ถ้าส่งจิตออกนอกแล้ว ไปรับรู้สิ่งที่ไม่น่าพอใจ ก็เกิดทุกข์ขึ้นมาทันทีถ้าไม่มีสติ เพราะมันจะปรุงแต่งไปต่างๆ นานา จากความไม่พอใจก็กลายเป็นความหงุดหงิด และลุกลามไปเป็นความโกรธ ยิ่งหงุดหงิดยิ่งโกรธ จิตก็ยิ่งส่งออกนอก เพราะคิดหาทางผลักไส ตอบโต้ หรือเล่นงาน จนอาจถึงขั้นคิดหาทางทำร้าย ถึงตรงนี้ใจก็ยิ่งปักตรึงอยู่กับสิ่งนั้น จนลืมกายลืมใจ ลืมไปว่าความโกรธมันลุกลามและเผาลนจิตใจเพียงใด โกรธก็ยังไม่รู้ว่าโกรธ ต่อเมื่อด่าเขาหรือทำร้ายเขาไปแล้ว จึงค่อยรู้ตัว แต่รู้ตัวแล้วก็ยังอดไม่ได้จะไปโทษคนอื่น หาว่าคนอื่นเป็นเหตุให้เราทำอย่างนั้น เมื่อจิตเพ่งออกไปที่ข้างนอก เราก็มักจะลืมใจของเรา

Kookie

รักพี่อุ๊ ป้าแหม่ม พี่พุ อีโร่พันธุ์ข้าวเหนียวของนู๋ กงแช่ม  em170

รักปลาบู่ รักหมอสี รักปลาออสก้าที่บ้าน รักโมเมะตุ๊กตาตัวโปรด  1/35

รักเพื่อนร่วมงานทุกคนค่ะ ฮิ๊ว /05

พึงระงับความโกรธด้วยความไม่โกรธ พึงระงับความเกลียดด้วยความเมตตา
พึงรักษาจิตด้วย อริยสัจสี่

ไปก่อนนะคะ บ๊าย บาย

1/30 1/35

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
พี่อุ๊ชอบกระทู้แบบนี้มากค่ะกุ๊กกี้  พี่อุ๊ก็รักกุ๊กกี้ค่ะ  em170
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Kookie

พี่อุ๊ชอบกระทู้แบบนี้มากค่ะกุ๊กกี้  พี่อุ๊ก็รักกุ๊กกี้ค่ะ  em170

จ้า เป็นกำลังใจให้กัน บางครั้งเงินทองทรัพย์สมบัติก็ไม่ได้ช่วยเติมเต็มความรู้สึกของเราได้ค่ะ

หลายครั้งที่ต้องเจอบททดสอบของชีวิต ป่วยบ้าง เสียใจบ้าง

บางคนเข้ามาในชีวิตเราเพื่อสร้างความทรงจำที่ดี บางคนเข้ามาก็สร้างรอยแผลไว้ให้เรา

บางคนจากไปโดยไม่มีเห็นผล และไม่เคยแคร์คนที่ทิ้งไว้ข้างหลัง

บทสรุปที่เราต้องเรียนรู้คือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา สิ่งทั้งหลายไม่เที่ยงเป็นทุกข์ค่ะ

ไปดีกว่า ไว้มาใหม่นะ

รักษาจิตให้สงบไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

em170

Pa Mam

รักนู๋กุ๊กกี็จากใจเลยค๊า...ป้าเชื่อว่านู๋อายุคงยังไม่มาก ยังมีความคิดความศรัทธามากกว่าบางคนที่จิตตกต่ำโดยกำเนิดด้วยซ้ำไป
ขอบคุณมากๆๆนะจ้ะที่ยังมีป้าอยู่ข้างๆๆนู๋ดีใจจิงๆๆ ป้าเชื่อนะว่าคนมีธรรมมะในใจจะมีแต่สิ่งดีๆๆเข้ามาในชีวิตตลอดกาล พร้อมทั้งผ่านพ้นกับอุปสรรคได้ด้วยดี
ห ม า กั ด อ ย่ า กั ด ต อ บ เ สี ย ป า ก

Pa Mam

บางคนเข้ามาในชีวิตเราเพื่อสร้างความทรงจำที่ดี บางคนเข้ามาก็สร้างรอยแผลไว้ให้เรา

บางคนจากไปโดยไม่มีเห็นผล และไม่เคยแคร์คนที่ทิ้งไว้ข้างหลัง

ชอบมากเลยค๊า
ห ม า กั ด อ ย่ า กั ด ต อ บ เ สี ย ป า ก

Kookie

ขอบคุณค่ะป้าแหม่ม ถึงเราไม่เคยเจอกันแต่ก็รู้ว่าป้าแหม่มใจดีมีน้ำใจค่ะ สังเกตุได้จากการโพสต์ข้อความ

คิดว่าวันนึงคงได้พบกันนะคะ เรื่องของเรื่องขับรถไม่เป็นถ้านั่งรถตู้ไปทางวงแหวน มันก็ลงทางคลอง 4 หรืออะไรประมาณเนี๊ยะคะ

อยากไปเที่ยวสวนป้าแหม่มเหมือนกันเนอะ

em170

pirawit

• สายวิทย์สุดแสนลำบาก
ชอบกระทู้นี้จัง

มาหาลุงสุวรรณ และอย่าลืมแวะบ้านผมด้วยนะคับ

Kookie

ชอบกระทู้นี้จัง

ขอบคุณนะคะน้อง พี่ว่าน้องคงเรียนมัธยมใช่มั๊ยคะ
ดีใจค่ะที่ชอบ เป็นคำสอนของหลวงปู่ดูลย์ไว้จะหมั่นเอามาโพสต์นะคะ พี่กุ๊กกี้ศรัทธาพระป่าสายหลวงปู่มั่นค่ะ
แต่พี่ยังไม่ได้เศษดินที่ท่านเดินผ่านเลยค่ะ
ถ้าสนใจก็ติดตามไปเรื่อยๆนะคะ มีกันไม่กี่คนก็โอเคเนอะ
ขอบใจนะจ๊ะ
ไปนอนก่อนก๊ะ

Kookie

น้ำมาบ้านลุ้นๆ แต่ก็มีความสุข รักกันกับพี่สาวมากขึ้นซึ้งน้ำใจคนในหมู่บ้านช่วยเหลือกันอย่างน้อยเราก็มะได้อยู่คนเดียว
รักเพื่อนบ้านค่ะ
ทุกข์ต้องกำหนดรู้ เมื่อรู้แล้วให้ละเสีย ไปไว้มันทำไม หลวงปู่ฝากไว้นะจ๊ะ

mercury

• Global Moderator
  • I'm Alive.
เยี่ยมมากครับKookie ;)  เป็นกำลังใจครับ

Kookie

ขอบคุณค่ะ สู้ๆชาวสะพานสูง อิๆแค่ชื่อก็กินขาด สะพานสูงน้ำต้องมะท่วม 555