Author Topic: กระทู้นี้มีไว้บอกรัก...ทางธรรมะ  (Read 8369 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

mercury

• Global Moderator
  • Hero Member
  • I'm Alive.
ขอบคุณค่ะ สู้ๆชาวสะพานสูง อิๆแค่ชื่อก็กินขาด สะพานสูงน้ำต้องมะท่วม 555
อืมๆ ท่าจะจริง /0136 /0136

Nampoo

น้ำไม่ท่วมสะพาน  แต่ท่วมบ้านหรือเปล่าจ๊ะ
พี่พุก็รักน้องกุ๊กนะจ๊ะ   1/13
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

Kookie

เพ่พุหนะ เคยส่งรูปน้อง P. Elemria ผ่านทางมือถือมะรู้ได้รึเปล่า แต่ไม่ได้ลืมนะก๊ะ

ยังไม่ได้ท่วมค่ะ แต่ลุ้นๆ อยู่หนะ หวังว่าเพ่พุคงสบายดีนะก๊ะ  em170

Nampoo

ได้จ๊ะ  เลี้ยงสวยกว่าพี่อีก   1/10
"มีความรักต้องมีความสุข ถ้ามีทุกข์ไม่เรียกความรัก"

Kookie

มันงามหลายหงะ มีลูกแล้ว 2 คนจ้า  em170

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
พรุ่งนี้วันออกพรรษา นะ  ไปวัดหรือเปล่ากุ๊กกี้
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Kookie

มาทำงานค่ะเพ่อุ๊ ไม่ได้ไป แต่เดี๋ยววันศุกร์นี้เงินเดือนออกอีกที ว่าจะทำบุญช่วยน้ำท่วม บ้านกุ๊กก็สถานการณ์ไม่ค่อยดีค่ะ

นี่แหละหนาความกังวล ทำให้จิตหมอง หลวงปู่ให้ละเสียแต่ก็ละเสียไม่ได้

/010 em170

wanna

ทำยากมากค่ะพี่เข้าใจ  m204 m204
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Kookie

ใช่ๆ แต่ว่าจะพยายามจ้า คิดถึงเพื่อนโก๋มากอยู่นนทบุรี ป่านนี้  /09 m167

คิดถึงต้นไม้มากเลยพี่อุ๊ เอาเข้าร่มไม่ได้เดินดูให้ทั่ว เค้าไม่ได้ตากลม ทุกต้นนะปิ๊งๆ ปิ๊งๆ ปิ๊งๆ โต๊โตหงะก๊ะ แต่ชุ่มฉ่ำเลยหงะ

/0120 /039 :-[

em170

mercury

• I'm Alive.
แวะมาเยี่ยมครับ m159

Kookie

ขอบคุณคะ ที่แวะมาจ้าลุงเมอร์ค....

"อย่าส่งจิตออกนอก ให้ดูที่จิต อันไหนเกิดก่อน ให้ละอันนั้นก่อน" (ละกิเลส)  em425

Kookie

ท่านสอนว่า ยิ่งอ่านมากก็ยิ่งวิตกวิจารณ์มาก ปิดหนังสือ และแล้วปฎิบัติที่จิตเราก่อน

นี่นู๋ก็อ่านมากนะเพ่อุ๊ แต่ยังต้องพึ่งหนังสือเพราะห่างไกลพระอาจารย์ชี้นำ

"
 ....ท่านทั้งหลายจงอย่าทำตัวเป็นตัวบุ้งตัวหนอนคอยกัดแทะกระดาษแห่งคัมภีร์ใบลานเปล่าๆ
โดยไม่สนใจพิจารณาสัจธรรมอันประเสริฐที่มีอยู่กับตัว  แต่มัวไปยึดธรรมที่ศึกษามาถ่ายเดียว
ซึ่งเป็นสมบัติของพระะพุทธเจ้า  มาเป็นสมบัติของตน  ด้วยความเข้าใจผิด
ว่าตนเรียนรู้และฉลาดพอตัวแล้ว  ทั้งที่กิเลสยังกองเต็มหัวใจยิ่งกว่าภูเขาไฟ  มิได้ลดน้อยลงบ้างเลย

จงพากันมีสติคอยระวังตัว  อย่าให้เป็นคนประเภทใบลานเปล่าๆ เรียนเปล่าและตายทิ้งเปล่า
ไม่มีธรรมอันเป็นสมบัติของตัวอย่างแท้จริงติดตัวบ้างเลย"

....นี่คือคำสอนที่องค์หลวงปู่มั่นเคยพูดอยู่เสมอๆ "

กราบนมัสการพระอริยเจ้าที่ชี้นำให้ลูกได้ใกล้ชิดพระศาสนา

m058

Kookie

การปฎิบัติถึงแม้จะยาก แต่หากตั้งใจทำมากๆ ก็จะเป็นนิสัย ตัวอักษรบนหน้ากระดาษ ไม่มีประโยชน์อะไร หากแค่ผ่านสายตา แต่ไม่ได้ซาบซึ้งถึงใจ และนำไปปฎิบัติ

อันนี้ถ้าบุคคลใดไม่เคยประสบพบเจอเหตุการณ์ที่ทำให้ใจแฟบลงก็จะยังไม่ซาบซึ้งเท่าไหร่

จำได้ว่าเคยอ่านหนังสือธรรมะ

"ท่านว่า มนุษย์กังวลและเป็นทุกข์กับ 3 สิ่ง
1. กังวลและเสียใจกับอดีตที่จบสิ้นไปแล้ว เกาะเกี่ยว ยึดแน่น ไม่ยอมปล่อย
2. กังวลและเป็นทุกข์ กับปัจจุบัน หมกมุ่น กับปัญหาที่ตนกำลังประสบ
3. วิตกกังวลกับอนาคตที่ยังมาไม่ถึง "

พระท่านสอนว่าให้อยู่กับปัจจุบัน คือลมหายใจ หรืออยู่กับจิต อย่าส่งจิตออกนอก

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมที่นี่นะคะ

ไม่ได้วิเศษหรือว่าเชี่ยวชาญอะไร แค่เล่าให้ฟังถึงสิ่งที่เจอในหนังสือแล้วคิดว่า "ใช่"

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกสิ่งทั้งปวง ไม่มีแม้แต่ตัวแต่ตน ให้ยึดติด

"บันทึกคติธรรมและธรรมเทศนาของพระราชวุฒาจารย์ (หลวงปู่ดูลย์ อตุโล) ... พูดสั้นย่อ แต่เต็มไปด้วย
ความหมายไว้อย่างสมบูรณ์ คำพูดของท่านแต่ละประโยคมีความหมายและเนื้อหาจบลงโดย
สิ้นเชิง .... คือ มีความพอใจภูมิใจกับจำนวนศีลที่มีอยู่ในคัมภีร์ ว่าตนนั้นมีศีลถึง 227 ฯ ..... พระ
สารีบุตรกราบทูลว่า ?ความ ว่างเปล่าเป็นวิหารธรรมของข้าพระองค์? (สุญญ ตา) ฯ ...
« Last Edit: October 16, 2011, 02:18:10 PM by Kookie »

Kookie

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีเจตนาจะปรับแต่งคำสอนของพระอาจารย์ทุกท่านนะคะ เพราะยังห่างชั้นเทียบไม่ได้แม้แต่เศษดินที่ท่านเดินเหยียบยามธุดงค์เลยคะ

หากผิดพลาดก็ให้อภัยนู๋ด้วยนะก๊ะ นะก๊ะ

ใครมีอะไรดีๆ มาฝากได้นะคะชอบอ่าน อิ่มใจ

em425

wanna

การได้อ่านมีประโยชน์กับตัวเราแน่นอนค่ะ ที่เกิดกับพี่คือ สร้างแรงบันดาลใจให้ขยันหมั่นทำความเพียรขึ้นยามกิเลสมันหนาเกาะกุมหัวใจ
และในยามที่เจอเรื่องที่ทำให้ใจแฟ่บ คอสอนของครูบาอาจารย์ทั้งหลายเหล่านี้ ก็สร้่างพลังใจให้กับเรา
เมื่อหลายวันก่อนพี่อุ๊ไปนอนบ้านย่า ย่าบอกว่า หนังสือธรรมะของย่าเล่มไหนชอบใจ หยิบไปได้เลย  เลยไปหยิบเอาหนังสือที่เขียนโดยหลวงตาบัวสำหรับแจกในพิธีงานศพของหลวงปู่ขาว  ในนั้นก็เขียนถึงว่า กว่าหลวงปู่ขาวจะสำเร็จเป็นพระอรหันต์นั้น ต้องผ่านการทำความเพียรมาขนาดไหน  และหลวงปู่ขาวก็เคยกราบเรียนถามหลวงปู่มั่นว่า ทำไมในสมัยปัจจุบันนี้ คนไม่บรรลุธรรมได้เยอะๆเพียงแค่ฟังธรรมเหมือนในสมัยพระพุทธเจ้า ทำความเพียรเยอะแล้วก็ยังไม่สำเร็จสักที  หลวงปู่มั่นบอกกับหลวงปู่ขาวว่า "... ขึ้นอยู่กับผู้แนะนำถูกต้องแม่นยำผิดกัน ตลอดอำนาจวาสนาระหว่้างพระพุทธเจ้ากับพระสาวกและพวกเราผิดกันอยู่มากจนเทียบกันไมไ่ด้  อีกประการหนึ่งเกี่ยวกับความสนใจในธรรมต่างกันมาก  สำหรับสมัยนี้กับสมัยพระพุทธกาลแม้พื้นเพนิสัยก็ผิดกันกับครั้งนั้นมาก  เมื่อมีอะไรผิดกัน ผลจะให้เหมือนกันย่อมเป็นไปไม่ได้  เราไม่ต้องพูดเรื่องอื่นสมัยอื่นให้เยิ่นเย้อ แม้ตัวเราเองยังแสดงความหยาบกระทบกระเทือนตัวเองอยู่ตลอดเวลาทั้งที่เป็นนักบวชและนักปฏิบัติ ซึ่งกำลังเข้าใจว่าตัวประกอบความเพียรอยู่เวลานั้น ด้วยวิธีเดินจงกรมอยู่บ้าง นั่งสมาธิอยู่บ้าง แต่นั่นเป็นเพียงกิริยาความเพียรทางกาย ส่วนใจมิได้เป็นความเพียรไปตามกิริยาเลย มีแต่ความคิดที่สั่งสมกิเลสความกระเทือนใจอยู่ตลอดเวลา"
ดังตฤณ