Author Topic: ทริปตะลุยดอย ท้าลมหนาว ส่งท้ายปี2011  (Read 24222 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ปู้

• Hero Member
ทริปเที่ยวยาวประจำปีนี้ ค่อยๆทยอยเอามาลงนะครับ ไปกันกับก๊วนเดิมที่ไปน่านกันมาเมื่อปีก่อน

เริ่มกันที่วันแรก มาถึงเชียงใหม่แวะทานมื้อเช้ากันที่ร้านโจ๊กศรีพิงค์ เสร็จแล้วก็เดินทางเข้าไปดูงานพืชสวนโลก

ปู้

วันที่ไปดูงานพืชสวนโลกช่วงนั้น อากาศค่อนข้างร้อนเลยล่ะครับ m160
งานเขากว้างมากจริงๆ ถ้าให้เดินทั้งวันก็คงดูไม่หมด

ไฮไลท์ก็น่าจะอยู่ที่สวนนานาชาติของชาติต่างๆ อย่างอันนี้ของเบลเยี่ยม(หวังว่าคงจำไม่ผิดนะ)ครับ อุโมงค์นั่นเขาทำให้เรียงสีเหมือนกับสีธงชาติ ส่วนหญ้านั่นเขาว่าเป็นหญ้าแบบเดียวกับที่ปูพื้นสนามบอลบาเซโลน่า

ปู้

มีรูปป้ายบอกรายละเอียด ลืมไปว่าถ่ายไว้ด้วย  m204

ปู้

อีกซุ้มที่จัดได้สวยมากๆคือของสวนดาษดาครับ

ปู้

สวนนี้อยู่แถวๆวังน้ำเขียวครับ เหมือนกับว่าจะเพิ่งเปิดไม่นาน ในซุ้มเขายกเอาโรงอีแวปมาให้ชม

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ รูปถ่ายยังจัดการย่อไม่หมด m048

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
สวยมากเลย  em195
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ch@t

• Global Moderator
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
สวยมากเลย  em195
ชมตัวเองอีกแล้ว......ลุงปู้ชมป้าอุ๊เขาหน่อยสิ.....ฮิ้วววววววววววววววว em195 em195
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

mercury

• Global Moderator
  • I'm Alive.
สวนนี้อยู่แถวๆวังน้ำเขียวครับ เหมือนกับว่าจะเพิ่งเปิดไม่นาน ในซุ้มเขายกเอาโรงอีแวปมาให้ชม

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ รูปถ่ายยังจัดการย่อไม่หมด m048

ต่อๆๆ รอเรื่องเล่าจากลุงปู้ครับ

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
ปู้อายหมดแล้ว แกล้งกันอยู่ได้  m187
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ปู้

มาแล้วๆ มาเล่าต่อ มาดูภาพในโรงอีแวปของดาษดากันครับ

อีกรูปเขาเอาดอกไม้มาจัดเป็นกระโปรงผู้หญิง สวยมากทีเดียว

ปู้

ไปดูโรงกล้วยไม้กันบ้าง  em195

เอามาให้ดูเป็นบางรูปนะครับ โพสลงหมดไม่ไหวอ่ะ

กล้วยไม้นี้ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว เลาๆว่าแดร๊กคูล่าอะไรเนี่ยแหล่ะ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ em199

ปู้

ต่อจากนั้น ก็เดินเข้าไปชมความงามของหอคำหลวง

ปู้

มาดูสวนนานาชาติประเทศอื่นสักนิดนึง ที่ชอบคือของประเทศภูฏาณครับ

ปู้

สวนของประเทศเนเธอแลนด์ ชอบสวนนี้ เพราะเขามีโยเกิร์ตขาย แค่ถ้วยละ 10 บาท em195

ปู้

เสร็จจากงานพืชสวนโลก เราก็เดินทางสู่ดอยอินทนนท์ครับ เขาพักในที่พักของทางโครงการหลวง

นี่คือที่พักในคืนแรกครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเล่าต่อครับ เริ่มหนาวแหร่ะ em195