Author Topic: ทริปตะลุยดอย ท้าลมหนาว ส่งท้ายปี2011  (Read 25135 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

mercury

• Global Moderator
  • Hero Member
  • I'm Alive.
โซนกล้วยไม้ตื่นตาตื่นใจมากครับลุงปู้ m019

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
อินทนนท์น่าไปจัง
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ปู้

ที่พักคืนแรกโอเคเลยล่ะครับ มีห้องนอนสามห้อง ห้องน้ำสามห้องพร้อมเครื่องทำน้ำอุ่นแบบแก๊ส(แต่ไฟไม่ติดไปห้องนึงอ่ะ)

หลังจากได้ที่พักแล้ว พวกเราก็เดินทางไปหามื้อเย็นทานกันที่สถานนีเกษตรหลวงอินทนนท์ครับ

ปู้

ทางเดินภายในประดับไปด้วยดอกไม้นาๆชนิด และวิวภายในสถานีเกษตรครับ

ปู้

ภาพห้องอาหาร และเมนูแนะนำของวันนั้น ขอบอกว่าอาหารของสถานีเกษตร อร่อยมากครับ ถ้าได้ไปอยากให้ลองชิมดูนะครับ

ปู้

วันถัดมา หลังจากผ่านคืนแรกอันหนาวเหน็บ ตื่นกันแต่เช้ามืดเพื่อไปชมพระธาตุนภเมทนีดล และพระธาตุนภพลภูมิศิริ

บรรยากาศร้านขายของบริเวณลานจอดรถใกล้ๆลานจอดเฮลิคอปเตอร์ครับ ลมแรงและหนาวสุดๆ

ปู้

ไม่พูดพล่ามทำเพลง โพสรูปพระธาตุเลยล่ะกัน em195

บริเวณพระธาตุ อากาศหนาวมากๆเลยล่ะครับ ลมแรงมากๆ จำได้ว่ามือชาไปหมด เดินไปนี่ก็ต้องพยายามหาที่หลบลมไปด้วย

seeda

• Full Member
...สวยมากๆๆเลยค่ะลุงปู้ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆๆ รอชมอีกนะคะ m178

ปู้

วันแรกที่ขึ้นพระธาตุ ฟ้าไม่เปิดครับ ถ่ายรูปออกมาไม่สวยสักเท่าไหร่ ตอนเดินลงเลยไปถ่ายแปลงดอกไม้บริเวณทางขึ้นพระธาตุแทน ส่วนใหญ่จะเป็นพวกกะหล่ำประดับน่ะครับ

ที่จุดนึงที่ดึงดูดความสนใจนักท่องเที่ยวได้มากคือเจ้ากุหลาบพันปี เป็นที่ถูกใจของพี่หกมาก มาสองวันก็ถ่ายแต่กุหลาบพันปีต้นนี้นี่แหล่ะ em199

ปู้

อ้าว... ลืมดูไปว่ารูปข้างบน พี่เต้กำลังเกาก้นอยู่ด้วย ฮ่าๆๆ เผลอโพสไปซะแล้ว m048

หลังจากถ่ายรูปกันเสร็จแล้ว ก็หม่ำข้าวเช้ามื้อง่ายๆ ที่ร้านสวัสดิการหน้าพระธาตุ จากนั้นเราก็ไปเดินเที่ยวเส้นทางศึกษาธรรมชาติอ่างกากันครับ นี่เป็นอุณหภูมิเช้าวันนั้นจากป้ายบอกบริเวณอ่างกาครับ

หนาวยะเยือกขนาด

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
เห็นใครเกาก้นด้วยอ่ะ  m048 m048 m048
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ปู้

พี่เต้ครับ ข้าน้อยขออภัยเป็นอย่างยิ่งที่โพสภาพเกาก้นสุดคลาสสิคไปแบบไม่ตั้งใจ m178

ลืมๆไปนะครับ m173

ว่ากันต่อ ภาพเส้นทางศึกษาธรรมชาติอ่างกา เหมือนป่าดึกดำบรรพ์น่ะครับ มีมอส ไลเคน ขึ้นเต็มไปหมด

ปู้

เดี๋ยวกลับมาเล่าต่อครับ เริ่มสนุกแหร่ะ  em219

ปู้

หลังจากนั้น เราก็เดินทางกลับไปที่ทำการอุทยานฯ เพื่อทานมื้อเที่ยง หลังจากทานมื้อเที่ยงเสร็จ ก็ได้มีน้องๆชาวเขามาขายดอกไม้ กิตและพี่หกอยากได้รูปน้องๆตอนขายดอกไม้มาก  พี่หกถึงกับลงทุนเหมาดอกไม้ (เขียนให้เวอร์นิดหน่อย จริงๆแล้วแค่ 3 ช่อ m048) เพื่อให้น้องๆยอมเป็นแบบให้

ปู้

ส่วนจ่าน้อง ก็ฉวยโอกาสสวมรอยมาลดอายุ เป็นสาวขายดอกไม้ ไม่รู้จะมีคนอุดหนุนแกบ้างรึเปล่านะ m187