Author Topic: เปิดบอร์ดใหม่ บอนไซ/Bonsai  (Read 9926 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wichian

• Jr. Member
  • **
Re: เปิดบอร์ดใหม่ บอนไซ/Bonsai
« Reply #15 on: February 15, 2013, 08:53:40 AM »
เรียบร้อยแล้วครับ แต่มีอยู่ต้นหนึ่งเอาออกไม่ได้ต้องปล่อยให้อมไปประมาณครึ่งนิ้วครับ ขอบคุณมากครับสำคำแนะนำครับ  m178
หาทางเอาออกเถอะครับค่อยๆแงะแซะ ยังไงเดี๋ยงแผลมันก็หายเองครับแต่คงใช้เวลานาน ปล่อยไว้ไม่รุ้ต่อไปเป็นอย่างไร  2-_

ขอบคุณครับอาจารย์ จะผ่าตัดดูนะครับ

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
Re: เปิดบอร์ดใหม่ บอนไซ/Bonsai
« Reply #16 on: February 15, 2013, 09:30:48 AM »
เรียบร้อยแล้วครับ แต่มีอยู่ต้นหนึ่งเอาออกไม่ได้ต้องปล่อยให้อมไปประมาณครึ่งนิ้วครับ ขอบคุณมากครับสำคำแนะนำครับ  m178
หาทางเอาออกเถอะครับค่อยๆแงะแซะ ยังไงเดี๋ยงแผลมันก็หายเองครับแต่คงใช้เวลานาน ปล่อยไว้ไม่รุ้ต่อไปเป็นอย่างไร  2-_

ขอบคุณครับอาจารย์ จะผ่าตัดดูนะครับ

อย่าเรียก อาจารย์เลยครับ ผมแค่พอรู้ยังไม่เก่งขนาดนั้นครับ เรียกพี่ก็พอครับ ขอบคุณครับ m048
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

Chicky

• Full Member
« Reply #17 on: February 20, 2013, 09:31:37 AM »
สวัสดีครับ ชื่อไก่ครับ พึ่งสมัครสมาชิกเมื่อวาน แล้วได้รับ approved เมื่อกี้นี่เอง ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ส่วนตัวชื่นชอบบอนไซมานาน โดยเฉพาะสนดำ พยายามเพราะเมล็ด พอเกิดมาตายหมดเลย ก็เลย หมดความพยายาม จนได้มาเจอเว็ปนี้ เลยตัดสินใจจะเลี้ยงอีกครั้ง ตอนนี้สั่งซื้อจากพี่อุ๊มา 2 ต้น คาดว่ากำลังอยู่ระหว่างการเดินทาง วันนี้น่าจะมาถึง

Nurtth

• Moderator
« Reply #18 on: February 20, 2013, 10:13:13 AM »
ยินดีครับคุณไก่ อย่าลืมถ่ายรูปมาลงให้ดูกันด้วยนะครับ  m193

ผมก็เพาะสนดำ ตายไปสัก 200 เมล็ดได้ รวมกัน 2 ล็อตนะ รอดมา 1 ต้นถ้วน  em196

รุ้งี้ซื้อนานละ ได้ชัวไม่เสียเวลาโตด้วย  m187

Chicky

« Reply #19 on: February 20, 2013, 10:38:37 AM »
ยินดีครับคุณไก่ อย่าลืมถ่ายรูปมาลงให้ดูกันด้วยนะครับ  m193

ผมก็เพาะสนดำ ตายไปสัก 200 เมล็ดได้ รวมกัน 2 ล็อตนะ รอดมา 1 ต้นถ้วน  em196

รุ้งี้ซื้อนานละ ได้ชัวไม่เสียเวลาโตด้วย  m187

ได้เลยครับ ถ้าของมาถึงแล้วจะถ่ายรูปให้ดูครับ ตอนนี้กำลังมองหาไม้อื่นมาเลี้ยงด้วย แต่ยังไม่รู้จะเลี้ยงอะไรดี ถ้ามีช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ริมกลอง

« Reply #20 on: February 20, 2013, 12:04:08 PM »

ได้เลยครับ ถ้าของมาถึงแล้วจะถ่ายรูปให้ดูครับ ตอนนี้กำลังมองหาไม้อื่นมาเลี้ยงด้วย แต่ยังไม่รู้จะเลี้ยงอะไรดี ถ้ามีช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณไก่ ถ้าชอบสนขอแนะนำ shinpaku ครับสนุกดี ลูกเล่นเยอะ555
ปล เดียวจะมีพี่อีกคนเข้ามาร่วมด้วยในเวปนี้ ผมยกให้เค้าเป็นสุดยอดสนเมืองไทยเลยครับ มีคำถามอะไร ตั้งกระทู้ถามไปได้เลยครับ

jumbo99

• Hero Member
  • เลี้ยงลูกเป็นงานหลัก ถึงเวลาพักค่อยปลูกเฟิน
« Reply #21 on: February 20, 2013, 12:19:20 PM »
มีบอร์ดบอนไซแล้ว เย้ ๆ ๆ ดีจัง ๆ จะได้มาหาความรู้ซะหน่อยสิเรา

เมาเบียร์เมียไม่ว่า  เมาแล้วซ่าจะหาน้องเมีย

Chicky

« Reply #22 on: February 20, 2013, 03:23:39 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณไก่ ถ้าชอบสนขอแนะนำ shinpaku ครับสนุกดี ลูกเล่นเยอะ555
ปล เดียวจะมีพี่อีกคนเข้ามาร่วมด้วยในเวปนี้ ผมยกให้เค้าเป็นสุดยอดสนเมืองไทยเลยครับ มีคำถามอะไร ตั้งกระทู้ถามไปได้เลยครับ

เยี่ยมเลยครับ อีกอย่าง ผมมือใหม่เรื่องบอนไซ ถ้ามีอาจารย์มาให้ความรู้จะดีมากๆเลยครับ
ปล. ตอนนี้ลวดดัดมีพร้อมแล้ว ซื้อมาตั้งแต่ตอนที่เพาะสนดำเมื่อปีที่แล้ว แต่ไม่ประสบความสำเร็จเลยเก็บเข้ากรุไว้ก่อน ตอนนี้หันมาเล่นต้นที่โตแล้วน่าจะดีกว่า สงสัยจะได้เอามาใช้ก็คราวนี้แหละ

Nurtth

• Moderator
« Reply #23 on: February 20, 2013, 04:02:54 PM »
ตอนเริ่มแรกผมก็ดูพวกไม้ไทยนะครับ แต่ดูไปดูมาไปเจอสนเข้า ซึ่งเป็นไม้ที่ชอบตอนเด็ก  m182

แล้วเพิ่งรู้ว่าทำบอนไซได้ เลยหันมาเล่นสน เริ่มจากสนเลื้อยก่อนอะคับ  em195

แล้วก็เจอเวป อ่านไปอ่านมา เลยหลงสนเลย สนเลื้อยแคระ สนฮิโนกิ ชินปากุ  m193

เค้าว่ากัน สนคือราชาบอนไซ เมเปิ้ลคือราชินี  m173

Chicky

« Reply #24 on: February 20, 2013, 05:06:23 PM »
ตอนเริ่มแรกผมก็ดูพวกไม้ไทยนะครับ แต่ดูไปดูมาไปเจอสนเข้า ซึ่งเป็นไม้ที่ชอบตอนเด็ก  m182

แล้วเพิ่งรู้ว่าทำบอนไซได้ เลยหันมาเล่นสน เริ่มจากสนเลื้อยก่อนอะคับ  em195

แล้วก็เจอเวป อ่านไปอ่านมา เลยหลงสนเลย สนเลื้อยแคระ สนฮิโนกิ ชินปากุ  m193

เค้าว่ากัน สนคือราชาบอนไซ เมเปิ้ลคือราชินี  m173

เหมือนกับผมเลยครับ แต่ไม่ได้สนใจมากนักจนมาเจอเว็ปนี้ครับ ทำให้ผมหันมารักสน http://www.bonsaisouth.com.au/bonsai/index.php/videos

ริมกลอง

« Reply #25 on: February 20, 2013, 06:56:33 PM »

เหมือนกับผมเลยครับ แต่ไม่ได้สนใจมากนักจนมาเจอเว็ปนี้ครับ ทำให้ผมหันมารักสน http://www.bonsaisouth.com.au/bonsai/index.php/videos

เวปพวกนี้ก้ดีครับลองดู

http://ibonsaiclub.forumotion.com/f1-bonsai-discussion

http://www.ausbonsai.com.au/forum/viewforum.php?f=131&sid=cc6ae99c1e47f6ccad1f3e3cee54eaeb

http://bonsaistudygroup.com/shimpaku-juniper-discussion/

เวปนี้เป็นวีดีโอเลยครับ

http://bonsaifarm.tv/beginner-video/

http://www.kaizenbonsai.com/shop/bonsai_videos.php
« Last Edit: February 20, 2013, 10:17:43 PM by ChinJung »

Chicky

« Reply #26 on: February 22, 2013, 08:26:49 AM »
มาแล้วครับ ตามคำขอพึ่งไปรับมาเมื่อวาน รูปไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะถ่ายตอนกลางคืน พอดีเลิกงานดึก สนดำที่ผมซื้อมาเป็นไซด์เล็ก ลวดที่ดัดมากับต้นเริ่มกินเนื้อเข้าไปลึกแล้วไม่รู้จะเอาออกได้หรือปล่าว กะจะทิ้งไว้ซักอาทิตย์นึง ให้มันพักพื้นซะหน่อยค่อยลองเอาออกดู  ใจก็อยากได้ไซด์ใหญ่เหมือนกัน แต่งบไม่พอ ขอเก็บอัดไปเรื่อยๆก่อน ตอนนี้ก็เล่นเท่าที่มีกำลังซื้อ พี่ๆคนไหนถ้ามีก็เอามาแบ่งบ้างนะ อิอิ

ริมกลอง

« Reply #27 on: February 22, 2013, 08:58:49 AM »
มาแล้วครับ ตามคำขอพึ่งไปรับมาเมื่อวาน รูปไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะถ่ายตอนกลางคืน พอดีเลิกงานดึก สนดำที่ผมซื้อมาเป็นไซด์เล็ก ลวดที่ดัดมากับต้นเริ่มกินเนื้อเข้าไปลึกแล้วไม่รู้จะเอาออกได้หรือปล่าว กะจะทิ้งไว้ซักอาทิตย์นึง ให้มันพักพื้นซะหน่อยค่อยลองเอาออกดู  ใจก็อยากได้ไซด์ใหญ่เหมือนกัน แต่งบไม่พอ ขอเก็บอัดไปเรื่อยๆก่อน ตอนนี้ก็เล่นเท่าที่มีกำลังซื้อ พี่ๆคนไหนถ้ามีก็เอามาแบ่งบ้างนะ อิอิ
ค่อยๆเก็บครับ ต้นเล็กก็ดีนะครับ ผิดพลาดยังไมไม่ค่อยเสียดาย ศึกษาเรียนรู้ไปเลื่อยๆซื้อต้นใหญ่มาถ้ายังไม่ค่อยรู้ไม่ว่าจะเป็นเรือง ดิน น้ำ แดด หรือการตัดแต่ง อื่นๆอีก ต้นเล้กๆนี้ละดี ครับ m009 ผมก็มีต้นเล็กๆเอาไว้ตัดเล่น พูดเหมือนมีต้นใหญ่ อิอิ  /026  ยังไงอย่าลืมเอามาให้ชมอีกนะครับ
« Last Edit: February 22, 2013, 02:32:17 PM by ChinJung »

mercury

• Hero Member
  • I'm Alive.
« Reply #28 on: February 25, 2013, 06:44:39 AM »
แวะมาเที่ยวบอร์ดบอนไซครับ m159