Author Topic: ไหนๆแล้วก็วันหยุดจับตัดสักหน่อย สนดำ  (Read 3723 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Nurtth

• Moderator
  • Jr. Member
ต้องขออภัยด้วยนะครับ ลืมถ่ายรูปแรกเริ่มตอนได้ สนดำ จาก คุณอุ๊ มาใหม่ๆ  em199

รูปที่ 1 เลมๆไปหน่อยนึง เมื่อสัก 2-3 อาทิตย์ที่แล้ว  /036

รูปที่ 2 ก่อนตัดวันนี้ แต่อาทิตย์ที่แล้วตัดไปรอบหนึ่งแล้ว  /030

รูปที่ 3 ตัดแล้ววันนี้... m179 ไม่เหลืออะไรให้ตัดแล้ว 555

โตไวมากๆ

Nurtth

• Moderator
อีกต้นครับ เช่นเดิมครับ 1) เลมหน่อยๆ 2-3 อาทิตย์ที่แล้ว 2) รูปที่ 2 ก่อนตัดวันนี้ แต่อาทิตย์ที่แล้วตัดไปรอบหนึ่งแล้ว 3) ตัดแล้ววันนี้...

ผมไปอ่านตามหนังสือ เค้าบอกว่า ให้เน้นที่การบาลานพลังงานให้เสมอกันทั้งต้น  m177

งงละสิ... m182 ผมก็งง เลยมั่วๆดูก่อน

ในหนังสือเค้าให้แบ่งตัด เป็นอาทิตย์ๆไปเพื่อให้ไม้ได้มีเวลาถ่ายเทพลังงาน  /0124

ผมเริ่มจากตัด กิ่งที่ไม่ต้องการและมีเทียนที่พุ่ง หรืออีกนัยคือ กิ่งที่ดูแข็งแรงที่สุด เพื่อให้พลังงานกระจายมายังกิ่งกลาง และกิ่งอ่อนแอสุด  em195

หลังจาก 1 อาทิตย์ผ่านไป ลงมือตัดกิ่งที่ไม่ต้องการอีกรอบ โดยเช่นเดิม ตัดกิ่งที่แข็งแรงมากๆออกเพื่อให้พลังกระจายอีกรอบ  1*5

เท่านี้ ไม้เราก็จะแข็งแรงเท่ากันทั้งต้น วิธีสังเกตว่าไม้แข็งแรงทั้งต้นคือดูว่า มีเทียนงอกออกจากทุกกิ่ง ต้นนี้สำเร็จเทียนออกทุกกิ่ง  m154

แต่ต้นแรก ไม่สำเร็จตัดผิด เทียนออกแค่ 2 กิ่ง  m205

แต่ไม่รู้ตัดมากไปหรือเปล่า เหลือนิดเดียวเอง อาทิตย์หน้าคงไม่เหลืออะไรให้ตัดและ... em171

ปล.ทั้งหมดทั้งมวลนี้คือการทดลองนะครับ เพราะผมก็ยังไม่รู้จิงได้แต่มั่วๆไปก่อน  /023

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
ขอบคุณมากครับ  m183 ความรุ้ดีดีอย่าเก็บไว้คนเดียวครับ ลองผิดลองถูกทำๆไปเถอะครับดีกว่าไม่ได้ลอง /027
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
ติดตามชมการถ่ายทอดพลังสนดำาาาค่ะ m019
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

lerdchai

• Newbie
  • *
สนดำ รุ่นนี้รุ่นเดียวกับที่ยังมีขายอยุ่รึเปล่าครับ(หลุดจอง)

wanna

สนดำ รุ่นนี้รุ่นเดียวกับที่ยังมีขายอยุ่รึเปล่าครับ(หลุดจอง)
พรุ่งนี้ให้คำตอบนะคะเพิ่งเดินทางกลับจากสุโขทัยค่าาาถึงตะกี้นี่เองค่ะ 1/29
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Moo

• Newbie
  • *
ผมนิยมวิธีนี้มากกว่าครับ http://bonsaitonight.com/2011/07/19/decandling-japanese-black-pine/
ตัด 1 ออก 2 ทำให้พุ่มแน่นเรื่อยๆครับ ใบใหม่ออกดึงใบเก่าครับ ในไทยตัดได้ 2 ช่วงเวลา คือเดือน 4-5 หรือ 10-11 ครับ

Nurtth

• Moderator
 1/3 ขอบคุณครับพี่ MOO ผมกำลังสงสัยอยุ่อีกอย่่งคือ เราจะเดินกิ่งยังไงอะครับ

หรือเค้านิยมกิ่ง แบบว่าติดกับลำต้นอะครับ เพราะเรื่องสนดำนี้ความรู้น้อยมากกก กะงมหาวิธีเอาเองเลย 555  em219

Moo

• Newbie
  • *
1/3 ขอบคุณครับพี่ MOO ผมกำลังสงสัยอยุ่อีกอย่่งคือ เราจะเดินกิ่งยังไงอะครับ

หรือเค้านิยมกิ่ง แบบว่าติดกับลำต้นอะครับ เพราะเรื่องสนดำนี้ความรู้น้อยมากกก กะงมหาวิธีเอาเองเลย 555  em219
ส่วนใหญ่เค้าจะหากิ่งหลักให้ครบก่อนแล้วเริ่มทำตามสูตรเลยครับ แต่ไม่นิยมให้กิ่งยาวครับ เน้นให้กระชับมากกว่า

ถ่ายเทพลังงาน ฟังดูเหมือนตลก ความจริงคือการการควบคุมการกระจายน้ำเลี้ยงสู่กิ่งต่างๆครับ
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
ฟังดูเหมือนหนังจีนเลย อ๊ากกกกกกก  em171 รออ่านครับน่าสันใจเคยได้ยินแต่ไม่รุ่ต้องยังทำไง รีบเอามาลงด่วนครับท่านจอมยุทธ ยะยะ โยวๆ 1q1
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

ฟังดูเหมือนหนังจีนเลย อ๊ากกกกกกก  em171 รออ่านครับน่าสันใจเคยได้ยินแต่ไม่รุ่ต้องยังทำไง รีบเอามาลงด่วนครับท่านจอมยุทธ ยะยะ โยวๆ 1q1

เมื่อก่อนผมเคยจะเขียนเข้าเว็บชมรม   ดันแปลไปมาได้คำว่า สมดุลย์แห่งพลังงาน  อ่านไปๆ แมร่งโครต star war เลยไม่ได้เขียนลงไปครับ  อายตัวเอง 555
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

wanna

เมื่อก่อนผมเคยจะเขียนเข้าเว็บชมรม   ดันแปลไปมาได้คำว่า สมดุลย์แห่งพลังงาน  อ่านไปๆ แมร่งโครต star war เลยไม่ได้เขียนลงไปครับ  อายตัวเอง 555

เรื่องนี้ คลาสสิค มากค่ะ  1/10
ดังตฤณ

เรื่องนี้ คลาสสิค มากค่ะ  1/10

เป็นหนังที่ผมชอบมากที่สุดเลย ถึงกระทั่งไปซื้อนิยาย Eng มาอ่านครับ  เกมส์ภาคเสริมก็เล่น  อิอิอิอิ