Author Topic: shinpaku ใส่ปุ๋ย Seaweed plus  (Read 3373 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
shinpaku ใส่ปุ๋ย Seaweed plus
« on: February 23, 2013, 09:26:53 PM »
     คือว่าผมสงสัยเกียวกับการใช้ปุ๋ย Seaweed plus ต้นสน shinpakuที่ได้มาเมือเดือนก่อน Seaweed plus มาด้วยเอามาทดลองว่าใช้กับสนแล้วมันจะเป็นยังไง อยากรู้วาพี่ๆน้องๆท่านใดได้ซื้อ shinpaku กับพี่อุ๊ไปช้วยเอารูปใบมาลงให้ดูหน่อยครับว่าจะเป็นเหมือนของผมไหม
 อันนี้คือรูป shinpaku ที่ซื้อกับพี่อุ๊ครับ ปลายใบสีเขียวอ่อนๆ ตอนเอามาปลายใบยังเป็นสีเขียวเข้มๆครับ
http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,152.0.html
« Last Edit: February 23, 2013, 10:09:31 PM by ChinJung »
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

ริมกลอง

Re: shinpaku ใส่ปุ๋ย Seaweed plus
« Reply #1 on: February 23, 2013, 09:40:01 PM »
นี่คือรูป shinpaku ของผมที่มีอยู่แล้ว และก็ได้ใช้ Seaweed plus ด้วยเช่นกัน ก่อนหน้านี้ปลายใบไม่แตกแบบนี้เลยคิดว่าเป็นเพราะ Seaweed plus ไว้จะเอารูปมาให้ดูอีกครับ หรือใครทีได้ซื้อ shinpaku กับพี่อุ๊ไปช่วยถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ
« Last Edit: February 23, 2013, 10:08:08 PM by ChinJung »

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
Re: shinpaku ใส่ปุ๋ย Seaweed plus
« Reply #2 on: February 24, 2013, 10:04:27 AM »
ของอังกฤษเค้าคงดีจริงๆค่ะ แต่ปัญหาของตัวนี้  ไม่มีคนนำเข้าแล้วค่ะตัวนี้  คาดว่าหมดแล้วหมดเลยค่ะ พี่อุ๊เหมาจากบริษัทนำเข้ามาหมดเลย ขายไปเรื่อยๆจนตอนนี้ พี่อุ๊เหลือในสต๊อกอีกประมาณ50 ขวดเท่านั้นเองค่ะ  เมื่อวานก็มีคนมายกลังไปคนนึง เอาไปใช้ในกล้วยไม้ รองเท้านารี เค้าใช้ได้ผลดีเหมือนกัน

สาหร่ายทะเลสกัดมันจะมีสารไซโตไคนินทำให้เกิดการแตกตาข้าง ตาใหม่ๆ แล้วก็มีกรดอะมิโนที่ต้นไม้ดูดซึมได้ดีค่ะ

ต้นนี้เป็นต้นที่ได้มาพร้อมน้องชินจังเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ ลูกค้าฝากไว้  พี่อุ๊ก็พ่นสาหร่ายไป2 หนแล้วนะคะ  แต่ว่าพี่อุ๊ผสมอะมิโนจากสเปนไปด้วยอีกตัวนึงนะคะ ไม่ใช่seaweed plus ตัวเดียว

มันก็แตกใบขึ้นมาใหม่นะคะ ใช่ไหมคะ ที่เขียวๆตรงปลายๆ ใบเก่ามันเป็นสีเขียวอมน้ำเงิน  แต่พี่อุ๊ไม่ได้ทันสังเกตหรอก จนน้องชินจังมาตั้งกระทู้นี้ เลยไปถ่ายรูปให้ดู
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

« Reply #3 on: February 24, 2013, 10:07:02 AM »
ถ่ายคู่กับต้นใหม่ ต้น เก่าเดือนก่อน

ต้นใหม่ด้านซ้ายเพิ่งมานะคะ   ต้นขวาจะมาเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ  อากาศเมืองไทยเราดี shinpaku คงชอบค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

« Reply #4 on: February 24, 2013, 10:08:07 AM »
สนดำก็แตกยอดใหม่ดีเหมือนกันค่ะ
ดังตฤณ

ริมกลอง

« Reply #5 on: February 24, 2013, 07:59:22 PM »
 ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ตอนก่อนใช้ 1/38 มีแต่รูปทีมันไมค่อยชัดเท่าไร ในกระทู้นี้ http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5398.0.html
แต่หลังจากที่ตัดแล้วได้เอากิ่งไปชำก็ฉีดไปบ้าง  มันก็เป็นแบบนี้ครับ สงสัยวันหลังต้องลองฉีดแค่บางต้นละจะได้รู้ว่าของเค้าดีแค่ใหน 10กว่าวันใบบาวขึ้นขนาดนี้  m205 ในเวปต่างประเทศเค้าก็ใช้กันนะ อยากบอกว่าของพี่อุ๊ถูกว่าซื้อจากเวปนอกอีกอิอิค่าส่งก็ถูกกว่า 555 ห้ามขึ้นราคาด้วย  /06
« Last Edit: February 24, 2013, 08:13:31 PM by ChinJung »

wanna

« Reply #6 on: February 24, 2013, 08:20:17 PM »
พี่ขายราคาเดิมมา5ปีละค่ะ ตอนนี้นำเข้าใหม่ก็ขายราคานี้ไม่ได้ค่ะ em425
ดังตฤณ

Chicky

• Full Member
« Reply #7 on: February 26, 2013, 08:45:28 AM »
แล้วตอนนี้มีตัวไหนที่ใช้แทนได้บ้างครับ หลังจากที่ได้สนดำมา 2 ต้น กำลังจะได้สมาชิกใหม่พิ่มมาอีกหนึ่ง เป็นเมเปิ้ล ตอนยังไม่มีปุ๋ยเลย กำลังมองหาอยู่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ริมกลอง

« Reply #8 on: February 26, 2013, 09:33:06 AM »
 1/24
แล้วตอนนี้มีตัวไหนที่ใช้แทนได้บ้างครับ หลังจากที่ได้สนดำมา 2 ต้น กำลังจะได้สมาชิกใหม่พิ่มมาอีกหนึ่ง เป็นเมเปิ้ล ตอนยังไม่มีปุ๋ยเลย กำลังมองหาอยู่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
  ผมใช้ปุ๋ยปลาด้วยครับ อ.บุญ บอกว่าถ้าใช้พวกปุ๋ยเคมี ออสโมโคส จะทำให้ดินแข็ง ที่เหลือรอท่านต่อไปครับครับ
http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,155.0.html

Chicky

• Full Member
« Reply #9 on: February 27, 2013, 10:42:55 AM »
1/24
  ผมใช้ปุ๋ยปลาด้วยครับ อ.บุญ บอกว่าถ้าใช้พวกปุ๋ยเคมี ออสโมโคส จะทำให้ดินแข็ง ที่เหลือรอท่านต่อไปครับครับ
http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,155.0.html

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องไปหามาลองดูบ้าง

« Reply #10 on: February 28, 2013, 04:30:45 PM »
น่าสนใจมากๆครับ  ปรกติผมใช้ปุ๋ยปลา + น้ำส้มควันไม้  แต่ตัวนี้ดูแล้วน่าจะครบรสกว่า
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view