Author Topic: BONSAI 101  (Read 13458 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

BONSAI 101
« on: February 27, 2013, 06:52:08 PM »
สวัสดีครับ   วันนี้ผมขอมาเสนอภาพรวมของบอนไซให้ฟังคร่าวๆ  ก่อนที่เราจะได้รู้จักการทำบอนไซในเชิงลึกต่อไป   ต้องขอขอบคุณ ท่านเจ้าของบ้านมากๆ  สำหรับพื้นที่ดีๆเหล่านี้ในการเป็นเวที เสวนา ของคนที่รักในไม้แคระที่ยิ่งใหญ่แบบที่ทุกคนไม่เคยคิดมาก่อน

ถ้าเอ่ยถึงบอนไซ  ทุกท่านคิดถึงอะไร?   ไม้เล็กในกระถางแบนๆสวยๆ หรือ ไม้โคนใหญ่ล่ำบึ๊ก ยอดเตี้ยนิดเดียว  มะสังดัดหงิกงอที่เอาไว้บนโต๊ะทำงานได้ไม่นานก็ตาย ....และอื่นๆ...นั่นคือถูก แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ !
สำหรับคนที่รักต้นไม้ด้วยกัน  มักมองบอนไซว่าเป็นการ ทรมานต้นไม้ที่เอามาเลี้ยงได้ไม่นานก็ตาย  แต่จริงๆแล้ว การเลี้ยงบอนไซยุ่งยากกว่าที่ทุกคนคาดคิดและไม้ที่เอามาเลี้ยงได้ไม่นานก็ตาย  ไม่เรียกว่าบอนไซ (มะสังดัดตามตลาดต่างๆ)  บอนไซ คือไม้แคระที่ดูเหมือนต้นไม้ใหญ่และสามารถมีอายุได้นานนับร้อยปี ถ้าเลี้ยงอย่างถูกต้อง  เรามาดูภาพรวมของมันก่อนนะครับ

บองซายอิ หรือ บอนไซ แปลว่าไม้ในกระถาง  ได้รับอิธิพลมาจาก ศิลปะ เผ็งจวิ้ง ของจีน ใน 2000 ปีที่ผ่านมา ใน ญี่ปุ่น  บอนไซได้เริ่มรับอิธิพลมาจากจีนตั้งแต่ 1200 ปีที่แล้ว   ในช่างกาลสมัยฉิน จีนและญี่ปุ่น ได้มีการแลกเปลี่ยนการค้าและศาสนาให้แก่กันโดยผ่านประเทศเกาหลี  บอนไซจึงเติดโตในสามประเทศนี้มาอย่างยาวนาน  เรื่องนี้ซีเรียสเกินไป ขอยกออกนะครับ เล่าคร่าวๆพอ 555 (ขี้เกียจแปล)

ทีนี้บอนไซคืออะไร?...   บอนไซคือไม้ในกระถางที่ดูเหมือนต้นไม้ใหญ่ในธรรมชาติ  และอาจเหนือธรรมชาติจนดูเหมือนภาพเขียนจีน  หลายคนที่ไม่ได้สำผัสอาจจะมองว่าเป็นการดัดแปลงธรรมชาติ จนดูเหมือนเป็นการทรมานต้นไม้ก็ไม่แปลก   เพราะการดัดการตัดรากเยอะแยะมากมายขนาดนั้นชวนให้สงสารต้นไม้อยู่...

แต่การคิดแบบนั้น....ถูกพียงครึ่งเดียว...

คนที่ดูแลและสร้างต้นบอนไซ จะเอาใจใส่ต้นไม้ตัวเองมากๆ  ไม้จะต้องสมบูรณ์แล้วแข็งแรงก่อนที่จะเอามาสร้าง   การดัดด้วยลวด ไม่ใช่ว่าจะทำเพื่อทรงเพียงอย่างเดียว  การดัดต้นไม้ทำเพื่อให้กิ่งทุกกิ่งแฉกออกมารับแสงแบบเบ็ดเสร็จ   เพราะบอนไซ ทิ้งกิ่งไม่ได้   การตัดรากนั้นก็เพื่อให้ไม้ได้เดินต่อไป เพราะไม้ในกระถางไม่เหมือนไม้บนดินครับ เรื่องดินก็เหมือนกัน...  พวกเราใช้หินภูเขาไฟเยอะๆ  ไม่ใช่เพราะว่ามันมีธาตุอาหารดีมากมาย แต่เพราะว่า ไม้ในดินกับไม้ในกระถาง มันต่างกัน  กระถางใหญ่ กับไม้ในดินก็ต่างกันเราใช้ดินโปร่งเพราะว่ารากจะเดินดีกว่าและความชื้นในกระถางจะพอดีๆ ซึ่งมันควบคุมได้ง่ายกว่า
มาถึงเรื่องการปลูกเลี้ยงบอนไซบ้างนะครับ

จริงๆแล้ว ง่ายๆเลย  ท่านชอบต้นอะไร?   หมาก- ตะโก- มะสัง- หรือสน   
การเริ่มต้นทีแรก เราไม่ต้องสนใจอะไร  เราทำให้มันรอดและเติบโตอย่างดีก็พอครับ  อันนี้เรื่องจริง เพราะเห็นคนทำต้นไม้ตายไปเยอะครับ ถึงพูดได้

ในบทความ 102 ข้างหน้านี้ผมจะเสนอการสร้างบอนไซแบบง่ายๆ  และเรื่อง เอนเนอจีบาลานต์ ให้ฟังครับ
ขอบคุณครับ

บทความต่อเนื่องอยู่ด้านล่างนะครับ  อ่านทุก Rep ไปก่อนครับ  เดี๋ยวถ้าใด้ใจความโดยสมบูรณ์แล้วจะเอามารวมกับบทความนี้ครับ
« Last Edit: March 05, 2013, 10:54:31 AM by อู๋ เชียงใหม่ »
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
Re: BONSAI 101
« Reply #1 on: February 27, 2013, 07:09:10 PM »
ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ
ปล รู้สึกว่าจัดเต็มกว่าเวปอื่นนะเนี่ย  /023
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

Chicky

• Full Member
« Reply #2 on: February 27, 2013, 07:52:44 PM »
กดไลท์อีกเสียงครับ พี่อู๋ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #3 on: February 27, 2013, 09:41:14 PM »
รออ่านต่อเลยค่ะคุณอู๋ ตะก่อนอุ๊คนนึงละที่เคยคิดว่าบอนไซคือการทรมานต้นไม้แต่ตอนนี้ความคิดเปลี่ยนแปลงไป เมื่อมานั่งดูรูปทรงและกว่าจะมาเป็นบอนไซ จริงๆแล้วบอนไซเป็นศิลปะของการออกแบบและการเลี้ยงดูที่พิเศษกว่าไม้ธรรมดาด้วยซ้ำไปนะคะนี่
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

« Reply #4 on: February 28, 2013, 09:33:09 AM »
ขอบคุณที่สนใจกันนะครับ  บทความนี้อ่านแล้วดูยังขาดเหลืออีกเยอะ  อีกทั้งขาดรูปประกอบให้ดูน่าสนใจ  ถ้าว่างผมจะเข้ามา edit ให้อีกทีสองทีหรืออีกหลายๆทีนะครับ

ใจความสำคัญของ บอนไซ วันโอวัน ที่ผมเขียนนี้ คือการอธิบายภาพรวมของบอนไซสำหรับคนที่ไม่เคยเลี้ยงมาก่อนได้เข้าใจและรู้สึกสนใจในงานอดิเรกชนิดนี้ อีกทั้งต้องการสื่อถึงผู้ที่สนใจว่า การทำบอนไซเป็นงานอดิเรกที่ผ่อนคลายและไม่ยุ่งยากหรือเสียเวลารอคอยจนแก่อย่างที่หลายท่านเข้าใจ  การเลี้ยงต้นไม้จากตอ และการตัดเขียง(ตัดให้เหลือแต่ตอสั้นๆแล้วสร้างใหม่ทั้งหมด) อาจป็นวิธีที่ทำให้ไม้ดูสวยสมบูรณ์แบบ ตามฉบับ มาตราฐาน แต่เป็นวิธีที่ยุ่งยากและซีเรียสเรื่องสัดส่วนและกฎเกณต์ต่างๆพอสมควร ที่ผ่านมา มือใหม่หลายๆท่านต้องถอดใจเลิกเล่นไป เพราะทนรอมองตอไม้อย่างเดียวหลายปีก็ดูไม่เป็นบอนไซซักที  เพราะเราถูกสอนกันมาปากต่อปากให้เล่นบอนไซแบบนี้
แต่การสร้างบอนไซแบบคัดกิ่งแก้ยอด แบบการสร้างต้นสน ให้ความสนุกกับทั้งมือใหม่และมือเก่า  และสามารถได้ไม้ที่ดูเป็นบอนไซได้ในเวลาที่รวดเร็วกว่า และจะสวยสมบูรณ์ขึ้นตามกาลเวลา ซึ่งเหมาะที่จะเลี้ยงควบคู่กันไปกับต้นที่ทำการเลี้ยงตอ เพื่อบรรเทาความเบื่อหน่ายในการรอได้เป็นอย่างดี  ปรกติแล้วในต่างประเทศ และต้นฉบับที่ญี่ปุ่น  การที่เขาจะหาไม้มาสร้างเป็นบอนไซ  เขาจะเลือกต้นที่มีลีลาและจังหวะกิ่งดีอยู่แล้วมาสร้างรายละเอียดทดยอดเป็นบอนไซต่อไป  ในต่างประเทศ ไม้ที่เขาจะยอมอดทนเล่นจากเขียงนั้น จะต้องเป็นไม้ที่มีรากดีสุดยอดเท่านั้น จึงขอฝากไว้ว่า อย่าเล่นไม้แบบว่า เอะอะอะไรก็จะตัดเขียงอย่างเดียว  ถ้าไม้ไม่ดีไม่มีโครงสร้าง (แถมรากก็ใช้ไม่ได้) ดีที่สุดคือไม่ต้องเอามาเล่นครับ 555  จริงอยู่ที่ผมเคยพูดว่า ไม้ทุกต้นสามารถสร้างเป็นบอนไซได้  แต่จริงๆแล้ว...  มันจะดีหรือไม่และคุ้มค่ากับเวลาที่เสียไปหรือไม่นั้น...เป็นอีกเรื่องนึง  ดังนั้นสิ่งที่น่าทำที่สุดน่าจะเป็น การเล่นไม้แบบคัดกิ่งแก้ยอด สไตล์ต้นสน  ควบคู่ไปกับการศึกษาและปลูกเลี้ยง ตอเทพๆ แบบตัดเขียงไปในตัว  เพราะหลักการต่างๆในไม้ทรงมาตราฐานนั้น มีประโยชน์มากต่อการเล่นบอนไซครับ  เราไม่หักล้างสไตล์เก่า แต่เอาของเก่าผสานใหม่ ต่อเนื่องเอนอ่อน เพราะ ถ้าไม่มีหยิน ก็จะไม่มีหยาง... (แมร่งอย่างกับหนังกำลังภายใน 555)

รอบนี้เท่านี้ก่อนครับ  เดี๋ยวคิดอะไรออกแล้วจะมาเขียนใหม่  แล้วถ้าได้ใจความที่ต้องการสื่อพอสมควร จะยกไปรวมกับบทความต้นโทปิคด้านบนให้ครับ

ขอบคุณครับ

Pongsatorn.K
« Last Edit: February 28, 2013, 09:46:08 AM by อู๋ เชียงใหม่ »
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

ริมกลอง

« Reply #5 on: February 28, 2013, 09:46:13 AM »
  ผมติดตามอ่านของพี่อู๋มาไม่ว่าจะเวปในและต่างประเทศที่พี่อู๋เคยลงไว้ ทำให้ผมได้รู้อะไรเกี่ยวกับต้นไม้และบอนไซ เทคนิคต่างๆ การเลี้ยงดู ได้มากและไวขึ้น
ขอบคุณอีดครั้ง  m204 พี่อู๋ไม่มีกั๊ก จัดเต็มๆตลอด  /023

« Reply #6 on: February 28, 2013, 10:19:18 AM »
ขอบคุณคุณอู๋ครับ   

หลายวันก่อน จะไปเดินเล่นตลาดนัดสวนรถไฟ  ไปสะดุดตา บอนไซ เข้า   
เหมือนมีแรงดึงดูด  ดูดเราเข้าไปในโลกใบเล็ก   เหมือนเห็นไม้ใหญ่ ที่สวยงาม    m126

แต่พอถามราคาปุ๊บ   กลับสู่โลกมนุษย์เลยครับ  /026

Nurtth

• Moderator
  • Jr. Member
« Reply #7 on: February 28, 2013, 10:34:40 AM »
 /023

หลายวันก่อน จะไปเดินเล่นตลาดนัดสวนรถไฟ  ไปสะดุดตา บอนไซ เข้า   
เหมือนมีแรงดึงดูด  ดูดเราเข้าไปในโลกใบเล็ก   เหมือนเห็นไม้ใหญ่ ที่สวยงาม    m126

แต่พอถามราคาปุ๊บ   กลับสู่โลกมนุษย์เลยครับ  /026

จะเล่นต้นไม้แนะนำใจเย็นๆนะครับ  m009

ผมไปโดนต้นแรกที่นั้น ซื้อมาเพราะคนขายบอกสวย เราก็ดูไม่เป็น แต่คันอยากได้  m206

เลยโดนมา 1 ต้น พอเริ่มศึกษาอย่างจิงจังมากขึ้น...นี้เราซื้ออะไรมาเนีย  em199
« Last Edit: February 28, 2013, 11:57:50 AM by Nurtth »

pongneng

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: February 28, 2013, 10:47:44 AM »
สวัสดีครับคุณอู๋  ตามอ่านคุณอู๋มาตั้งแต่ชมรมฯโดยเฉพาะเรื่องสน  เยี่ยมยอดเหมือนเดิมครับ
ยังรอหนังสือรอบใหม่อยู่นะครับ

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #9 on: February 28, 2013, 02:57:58 PM »
มารออ่านต่อค่ะ  คุณอู๋ทำหนังสือด้วยเหรอคะ หาอ่านได้จากที่ไหนคะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

« Reply #10 on: February 28, 2013, 03:18:13 PM »
มารออ่านต่อค่ะ  คุณอู๋ทำหนังสือด้วยเหรอคะ หาอ่านได้จากที่ไหนคะ

กะว่าจะทำ แต่ยังไม่ได้ทำครับ  อู้ไปอู้มาอยู่ 55  m187

ที่ท่านด้านบนบอก คือ ผมเปิดรับสั่งหนังสือและเครื่องมือบอนไซจากเมืองนอก อยู่ที่เว็บชมรมครับ  ที่เขาบอกว่ารอหนังสือรอบใหม่หมายถึง   รอผมเปิดรับออเดอร์อยู่ครับ (ผมเปิดเดือนละครั้งเดียวและไม่เปิดซ้อนกัน  เพราะมันทำบัญชีลำบากมาก)

ส่วนหนังสือของผมจริงๆ  จะทำเป็นงาน ดรออิ้งทั้งเล่ม  เลยอู้อยู่จนถึงทุกวันนี้ อิอิอิ

ริมกลอง

« Reply #11 on: February 28, 2013, 03:29:22 PM »
เค้าเรียกว่าอารมณ์ศิลปิน ไม่มีอารมณ์ไม่ทำ  /0156 รอชมกระทู้102 เร็วๆนี้  /026
« Last Edit: February 28, 2013, 03:34:50 PM by ริมกลอง »

« Reply #12 on: February 28, 2013, 03:50:22 PM »

เล่นไม้จบ ต้องมีเงินครับ และต้องมีความรู้เยอะๆด้วย  เพราะไม้กว่าจะจบมันไม่ใช่ง่ายๆแล้วไม่ได้ถูกเลี้ยงมาอย่างงูๆปลา ดังนั้น ไม้พวกนี้หัวสูงครับ  เราต้องรู้ว่าจะป้อนเขาตอนไหน และเมื่อ มัน (เมื่อกี๊เรียกเขา?) เสียทรง ต้องรู้วิธีตัดแต่ง ถ้าเป็นไม้ไทยที่เดินเร็วๆอย่าง หมากเล็กหมากน้อย ต้องรู้เวลาการเปลี่ยนกระถาง ดังนั้น   การเริ่มจากไม้จบเลย ผมแนะนำให้เริ่มจากไม้ที่ไม่ใหญ่มากและไม่เล็กเกินไป  ราคาน่ารักหน่อย(แบบที่คุณอุ๊ ขายนี่โอเคเลย  ราคาน่ารักมาก) เพื่อเลี้ยงไว้ศึกษา + ดูใจ + กับการสร้างไม้ของเราไปด้วย ยังไงซะ เราจะได้มีบอนไซไว้ดูก่อน 1 ต้น เพื่อที่เวลาสร้างไม้จะได้ไม่หงุดหงิดครับ (อันนี้เรื่องจริงที่ คนที่ต้องการสร้างไม้ด้วยมือ มันจะรู้สึกหงุดหงิดที่มันไม่ได้อย่างใจซักที ดังนั้นมีไม้จบไว้ซักต้นก็คลายความอัดใจอันนั้นได้ครับ)   และการที่เราใจร้อนซื้อไม้แพงๆมาตั้งแต่ตอนที่เราเองยังไม่มีความรู้นั้น  อันตรายมากครับ  อาจโดนย้อมแมวโดยไม่รู้ตัว  โดยเฉพาะไม้จีนที่มือใหม่เห็นแล้วตื่นเต้น  ขอบอกเอาไว้เลยว่า  ไม้จีนที่เอามาขายหน้าแมคโครโลตัส  เป็นเกรดคัดทิ้ง  ถ้ามีประสบการณ์ เล่นมาซักระยะ  จะรู้ว่ามันใช้ไม่ได้เลย  ถ้าเผลอใจไปหลงไหลมัน กว่าที่จะรู้ตัว  เงินหมื่นก็ได้หลุดจากกระเป๋าคุณไปเรียบร้อยแล้ว

เดี๋ยวรอบหน้า ของวันโอวัน  ผมจะพูดถึงการเล่นบอนไซ กับ บั๊ตเจต ที่หลากหลายดีกว่าครับ  พิมพ์ไปพิมพ์มาเลยนึกได้
« Last Edit: February 28, 2013, 03:55:48 PM by อู๋ เชียงใหม่ »

« Reply #13 on: February 28, 2013, 04:02:20 PM »
เค้าเรียกว่าอารมณ์ศิลปิน ไม่มีอารมณ์ไม่ทำ  /0156 รอชมกระทู้102 เร็วๆนี้  /026

วันโอทู (102) ยังไม่โพสในเร็วๆนี้ครับ  เพราะตอนนี้ผมยังเรียบเรียง 101 ไม่สำเร็จ และยังมีอีกหลายเรื่อง ที่ยังนึกไม่ออก ในการที่จะอธิบายถึงภาพรวมและโน้มน้าวให้คนที่สนใจได้เข้ามาเล่น   แต่ในระหว่างนี้ ผมจะเอาตัวอย่าง พัฒนาการของไม้แล้ววิธีการสร้าง มาให้ชมเป็นระยะ   ดังนั้น ไม่จำเป็นต้องรอให้จบซีรีย์ ก็สามารถทำไม้ไปพร้อมๆกันได้เลยครับ  ไม่ต้องห่วง  ความสนุกอยู่ใกล้แค่เอื้อมแล้ว 555

fernny

« Reply #14 on: March 02, 2013, 09:47:59 AM »
มารับฟังข้อมูลดีๆค่า /039