Author Topic: BONSAI 101  (Read 13993 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
Re: BONSAI 101
« Reply #15 on: March 02, 2013, 09:57:09 AM »
มารับฟังข้อมูลดีๆค่า /039
หามาเล่นด้วยกันซักต้นซิครับ  /026
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

fernny

« Reply #16 on: March 02, 2013, 10:18:08 AM »
เดี๋ยวเข้าไปส่องในบอร์ดซื้อขายก่อนค่า m168

sun_01

• Jr. Member
  • **
« Reply #17 on: March 02, 2013, 10:19:41 AM »
ได้ความรู้ใหม่อีกแว้ว  m159

Moo

• Newbie
  • *
« Reply #18 on: March 02, 2013, 04:34:16 PM »
นั่งฟังพี่อู๋บรรยายเพลินดีครับ เพื่อนๆถ้าใครสงสัยเรื่องสนโทรถามพี่อู๋ได้เลยครับ (ใช่มั้ยพี่ เหอๆ) พี่อู๋คุยสนุกมากครับให้ความรู้แบบเห็นภาพไปเลย ส่วนผมขอสารภาพว่าเอา black pine ไป 2 ต้นเรียบร้อยหมดแล้วครับ ใจร้อนเปลี่ยนกระถางยัดลงกระถางเล็ก น่าจะรอซักพักก่อน บอนไซกว่าจะเก่งต้องใช้เวลาครับโดยเฉพาะไม้เล็ก เอาใจยากเหมือนจะรอดไปได้สวย แต่ก็ไปเฉยเลย ตระกูล pine นี่ยากเนอะแต่คลาสสิคดีผมชอบ m204

« Reply #19 on: March 03, 2013, 02:27:12 PM »
ขอบคุณครับมูและเพื่อนๆสมาชิก  บทความจะไม่ค่อยต่อเนื่องนะครับ ขึ้นอยู่กับว่า  ผมนึกอะไรได้ก่อน  จะทยายเขียนลงแล้วค่อยเรียงทีหลังครับ....

การเลือกหาไม้มาทำบอนไซแล้วปลูกเลี้ยงเป็นบอนไซ

หลังจากที่เกริ่นไปซะยาวพอสมควร  ผมคิดว่าเพื่อนๆพี่ๆ คงอยากจะได้บอนไซกันพอสมควรแล้วนะครับ   การเลือกหาบอนไซและการหาไม้มาสร้างก็มีหลายหลักหลายวิธี  ขึ้นอยู่กันแต่ละท่านจะมีความพร้อมมากแค่ไหน (อันนี้เรื่องจริง)  เรื่องบัตเจต จริงๆไม่จำเป็นเท่าไรเลยครับ  ยกเว้านท่านจะเล่นไม้นอก  ไม้เทพ  ไม้ใหญ่ หรือตอนที่ถึงเวลาซื้อกระถางเท่านั้นเอง  จริงๆบอนไซเป็นงานอดิเรกที่ถูกนะครับ   ถูกกว่าค่าเหล้าแต่ละเดือนเยอะๆ 555  ดังนั้นถ้าท่านเริ่มต้นแบบไม่หัวสูงมาก ท่านจะพบความสุขในชีวิตเลยครับ   em170

การตกลงใจในการเล่นบอนไซ  ส่วนใหญ่แล้ว  มีดังต่อไปนี้

1.  ซื้อไม้จบ
2.  ซื้อไม้สร้าง
3.  ซื้อไม้ตอ
4.  ขุดเอง

เดี๋ยวมาต่อให้นะครับ  ขอตัวทำงานก่อน
ขอเวลาแป็บนะครับ  เรื่องนี้ค่อนข้างต้องเขียนยาวและเขียนยากพอสมควร  ขอให้ผมเคลียร์งานจนมีเวลายาวๆซักครึ่งวันจะจัดเต็มเลยครับ

« Last Edit: March 03, 2013, 04:58:37 PM by อู๋ เชียงใหม่ »
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

ริมกลอง

« Reply #20 on: March 03, 2013, 09:56:34 PM »
  พี่ท่านเล่นยกช้างทุกวัน 555
ไม้ขุดเองไม่รู้จะไปขุดที่ใหน
ไม้ตอรอนานเกินเห็นแล้ว ต้อแต้   
ไม้สร้างอะพอไหวสร้างสวยไม่สวยแล้วแต่ฝีมือถ้าไปไม่เป็นก็ให้พี่อู๋ดูให้ได้ 555
ไม้จบมีซักต้นสองต้น เอาไว้ดูเล่นๆค่าเวลาและเป็นแรงบันดานใจให้สู้ต่อไปแลัวหวังว่าที่สร้างอยู่มันจะจบ ^^
« Last Edit: March 03, 2013, 10:00:30 PM by ริมกลอง »

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #21 on: March 04, 2013, 03:46:59 PM »
ตอนนี้กะลังมองหาบอนไซของตัวเองคือ (ต่อจากของคุณอู๋)

5. ต้นที่ขายไม่ออกค่ะ

/014 /014
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

« Reply #22 on: March 05, 2013, 10:09:48 AM »
ต่อกันเลยนะครับ  เรื่องการหาไม้บอนไซมาเล่น 

ตอนที่แล้วผมบอกถึงช่องทางหลักๆในการที่เราจะหาไม้มาเล่นไว้ดังนี้คือ...

1.  ซื้อไม้จบ
2.  ซื้อไม้สร้าง
3.  ซื้อไม้ตอ
4.  ขุดเอง

ขอเพิ่มข้อ 5 ไว้คือ...  ซื้อโครงสร้างดิบจากสวนไม้ประดับต่างๆ

ขอขยายความตามหัวข้อเลยครับ เริ่มจาก 1 การซื้อไม้จบ

การซื้อไม้จบ (และในความหมายคือไม้ที่ดูเหมือนจบและไม้ที่มองดูเป็นบอนไซแล้ว) นอกจากท่านต้องมีเงิน เพราะไม้จบแต่ละต้นขายในราคาที่ค่อนข้างสูง  ถ้าเป็นไม้ที่ผ่านการประกวดมาก็จะยิ่งสูงยิ่งขึ้น ท่านจะต้องศึกษาเรื่องบอนไซมาซักระยะหนึ่ง  กล่าวคือ  ไม้จบแต่ละต้นมีคุณภาพที่ไม่เหมือนกัน ขั้นแรกท่านจะต้องมองต้นไม้เป็น (ในกรณีที่ท่านอยากซื้อไม้เกรดสูงราคาแพง แต่ถ้าไม่แพงก็ซื้อๆไปเถอะครับ) ดังนั้นการมองต้นไม้ให้ออกเป็นด่านแรกที่ต้องทำให้ได้ก่อนจะออกไปหาซื้อไม้ต่อไป  ไม้จบที่ดีจะต้องมีรายละเอียดกิ่งที่ดี และตามแบบแผน กล่าวคือ  มีกิ่งที่ยื่นจากลำต้นออกไปด้านนอก สลับซ้ายขวากันอย่างลงตัว  และไม่วกกลับมาหาลำต้น ขมวดทบกันไปมาเพื่อสร้างพุ่ม ดังที่จะเห็นได้เสมอๆในไม้ที่นำเข้ามาจากจีน  ถ้าไม้มีลวด  ลวดต้องไม่อดจนมิดแบบว่าเนื้อไม้กลืนลวดไปเลย เพราะมันจะมีปัญหาในอนาคตครับ และถ้าเป็นไม้จีน  พึงระวังเอาไว้ว่า ลวดมันจะแข็งมากเป็นพิเศษ  ให้นึกถึงตอนแกะออกด้วย ถ้าแกะไม่ได้ต้องตัด และลวดทีมากับไม้จีน อย่าใช้คีมตัดลวดบอนไซแพงๆไปตัดนะครับ  มิชะนั้น ท่านจะต้องเสียคีมไปแน่ๆเพราะอย่างที่บอกว่า  ลวดมันแข็งโครตๆ ให้ใช้คีมสำหรับปอกสายไฟแทนครับ เอาของโซโลก็ได้...   อีกจุดหนึ่งที่เราต้องมอง ในการซื้อไม้จบคือ ลำต้น ...  ลำต้นต้องมีการทดยอดทดกิ่งเรียวไปถึงยอด  เรื่องนี้อธิบายยากแฮะ... คือยอดแต่ละยอดมันมีการทดใช่ไหมครับ  รอยแผลในการตัดมันต้องหุ้มมิดหมด ไม่เหลือเนื้อไม้ให้เห็น และขนาดในแต่ละ เซคชั่น  มันต้องค่อยๆเรียวไปจนถึงยอด ไม่ใช่ว่า จากต้นเท่าแขน และเซคชั่นถัดมาหดเหลือเท่านิ้ว เพราะผู้สร้างขายนั้นๆ ต้องการย่นระยะเวลาการจบยอดให้นำออกมาขายได้เร็วๆ ดังนั้นสิ่งนี้ควรต้องพึงสังเกตุด้วย...  อีกเรื่องหนึ่งในประสบการณ์ที่ท่านต้องมีก่อนที่จะซื้อไม้จบ...  มีคำพูดคมคายที่ถูกว่ากันทั่วโลกว่า  บอนไซไม่มีทางจบ...  แล้วมันเกี่ยวกับการที่จะซื้อไม้ยังไง?    เกี่ยวสิครับ....  การรักษาบอนไซให้ได้ทรงเดิม  ยากกว่าการที่เราสร้าง  อย่าไปเชื่อคำพูดที่ว่า ถ้ามีแขนรดน้ำได้ก็เลี้ยงบอนไซได้  นั่นเป็นคำพูดของพ่อค้าที่อยากขายของเท่านั้น  การซื้อไม้ราคาแพง ท่านต้องมีความรู้ในการตัดกิ่งลิดใบและเปลี่ยนดิน ถึงจะทำไม้ให้สมบูรณ์ได้ครับ
ดังนั้น ... ก่อนที่จะซื้อไม้จบ  ให้ถามตนเองก่อนว่า  สามารถทำไม้ให้รอดและเติบโตอย่างสมบูรณ์ และยังคงรูปทรงเดิมและสวยกว่าเดิมได้หรือไม่...

2 การซื้อไม้สร้าง

การซื้อไม้สร้างนั้นหมายถึง  ไม้ใดๆที่อยู่ใน ระยะเวลา หรือ พีเรียส ของการสร้างสรรค์ให้เป็นบอนไซอยู่   บางต้นได้เขียงแรก บางต้นเกือบจบ ก็ว่ากันไป... ดังนั้น การซื้อไม้สร้าง จึงมีค่าตัวที่แตกต่างกันมากๆ และเหมาะสมกับรายได้ที่หลากหลายของแต่ละท่าน และเหมาะสำหรับมือใหม่จะเอามาปลูกเลี้ยงแทนที่จะสร้างใหม่ตั้งแต่เริ่มครับ การซื้อไม้สร้างมีข้อควรระวังดังนี้คือ... 
1 ไม้ต้นนั้น ถูกเอามาขายเพราะสร้างผิดใช่หรือไม่?
2 ไม้ต้นนั้นถูกเอามาขายเพราะสุขภาพไม่ดี ใกล้ตายใช่หรือไม่?
3  ถ้าเป็นไม้ใบ   ดูที่รากก่อนครับว่าผายสวยและรอบดีไหม  เพราะการแก้ไขที่รากทำได้ยาก
4 ถ้าเป็นไม้ซาก  ไม่ต้องสนใจรากครับ  แต่ดูที่คุณภาพของซาก
5 ต้นสน อันนี้พิเศษ  ให้ดูสุขภาพโดยรวมว่าสมบูรณ์ดีไหม?  ถ้าไม่  อันนี้มีสิทธ์เสียเงินฟรีนะครับ
6 อันนี้สำคัญ   ถ้าดูแล้วมองไม่ออกว่าจะซื้อมาแล้วต้องการทำแบบไหน (อ่านไม้ไม่ออก)  ไม่ต้องเอามาครับ  ยกเว้นว่ามันหายากหรือโครงสร้างเทพจริงๆ ค่อยยกมา

3 การซื้อไม้ตอ

อันนี้ประหยัดครับ แต่ใช้เวลาในการสร้างนาน เหมาะสำหรับ ท่านที่ต้องการสร้างผลงานของตัวเอง การซื้อไม้ตอก็สามารถซื้อได้หลายที่ ตั้งแต่สวนจตุจักร- ราชบุรี-เพชรบุรี เป็นต้นครับ หรือจะหาในเว็บก็มีเยอะเลยครับ  การซื้อไม้ตอก็ดูไม่ยาก

1 ชอบหรือไม่  มองทรงออกหรือไม่...  อันนี้เป็นหลักเลยครับ 555
2 การขุดขึ้นมาดีแค่ไหน  ตุ้มดินแตกหรือเปล่า  (ตายได้ง่ายๆเลยนะครับ)
3 เหมือนเดิมครับ  รากดีแค่ไหน  เหมาะสมกับราคามากแค่ไหน?

4 การขุดเอง

การออกไปขุดไม้เอง เป็นเรื่องที่สนุก (และเปลืองแรงมาก) สิ่งที่สำคัณคือ เราจะได้เดินดูธรรมชาติ ได้มองเห็นไม้ใหญ่ในธรรมชาติ ทำให้ได้จินตนาการถึงรูปทรงต้นไม้ได้หลากหลายเลยครับ  การออกไปขุดต้นไม้มีข้อควรระวังดังนี้
1 บอกที่บ้านด้วยว่าจะไปทำอะไร + ที่ไหน  ไม่ใช่ว่ากลัวแต่อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเมื่อ  เกิดท่านตกเขา คนที่บ้านจะได้รู้ว่าจะไปตามหาได้ที่ไหน
2 บอกเจ้าของพื้นที่ก่อนเข้าไปขุดและศึกษาให้ดีๆ   เมืองไทยมีอุทยานแห่งชาติเยอะ  ถ้าท่านเกิดไปล้ำเขตอุทยานก็ตัวใครตัวมันละครับ
3 วางแผนเวลาให้ดีๆครับ  และฟิตร่างกายด้วย  อย่าแฮ้ง 555
4  ดูโครงสร้างก่อนจะขุดนะครับ  ถ้าไม่รู้จะเอามาทำอะไร ไม่ต้องเอามา  ปล่อยเอาไว้ตรงนั้นแหละครับ

การซื้อจากสวนไม้ประดับ
การหาโครงสร้างมาทำเป็นบอนไซ  นอกจาก 4 วิธี ข้างต้นแล้ว  เรายังมีการไปขุดหรือซื้อมาจากสวนไม้ประดับด้วยครับ (การ์เด้น ยามาโดริ) ซึ่งการไปหาไม้จากสวนไม้ประดับมีข้อดีหลายอย่างคือ
1 ไม่อันตราย
2 ได้ไม้ดอกแปลกๆที่ไม่มีในธรรมชาติ
3 สนก็หาได้
สิ่งที่ต้องระวังในการไปหาไม้ตามสวนคือ  ราคาครับ...  บางสวนเห็นท่านไปมุดๆอยู่ตามโคนก็รู้เลยว่ามาหาไม้มาทำบอนไซ  แล้วจะเรียกราคาสูงเป็นพิเศษ  บางสวนมีสมาชิกบอนไซเจ้าประจำไปหาไม้อยู่เรื่อยๆ  สวนนั้นๆจะแพงเป็นพิเศษครับ   ถ้าให้แนะนำ ผมว่าไปหาไม้ค้างสวนจะถูกที่สุดครับ

บทความยังไม่สมบูรณ์  ว่างๆเดี๋ยวมาต่อให้นะครับ
« Last Edit: March 05, 2013, 10:50:26 AM by อู๋ เชียงใหม่ »
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

ริมกลอง

« Reply #23 on: March 05, 2013, 06:53:09 PM »
สนุกได้ความรู้อ่านเพลิน พิมขายได้เลยนะ แต่ตัดตรงที่เอาฮาออกก่อนนะพี่ 555 แต่มีก็ดีนะไม่เครียดเกิน รอชมต่อครับ  m193

ริมกลอง

« Reply #24 on: March 19, 2013, 10:48:48 PM »
พี่อู๋เมื่อไรจะมาต่อรอนานแล้วววววววว  /023

« Reply #25 on: March 22, 2013, 04:36:58 PM »
พี่อู๋เมื่อไรจะมาต่อรอนานแล้วววววววว  /023

รู้ว่าเข้ามาดูเพราะนึกว่าเขียนต่อแล้ว  /014   ใจเย็นๆๆๆๆๆ

ริมกลอง

« Reply #26 on: March 22, 2013, 05:38:50 PM »
พี่ขอเรื่องกิ่ง1 2 3 ด้วยจิผมว่ามันเป็นเรื่องที่ควรรู้สำหรับมือใหม่เหมือนกันนะ มือใหม่อย่างผมเป็นต้น ^^

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #27 on: March 22, 2013, 06:26:37 PM »
รออ่านจัดเลยเนี่ย กดดันคุณอู๋ๆๆๆ /043 /043
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ริมกลอง

« Reply #28 on: March 22, 2013, 08:15:27 PM »
รออ่านจัดเลยเนี่ย กดดันคุณอู๋ๆๆๆ /043 /043
มือใหม่ไฟแรงเตรียมมาเก็บขอมูล  m019 m019 m019

« Reply #29 on: March 22, 2013, 11:08:44 PM »
พี่ขอเรื่องกิ่ง1 2 3 ด้วยจิผมว่ามันเป็นเรื่องที่ควรรู้สำหรับมือใหม่เหมือนกันนะ มือใหม่อย่างผมเป็นต้น ^^

ยังไม่ถึงครับ...  สเตปหน้าจะเป็นเรื่องขนาดของไม้ ฯลฯ  ถ้าข้ามไปถึง 123 ตอนนี้... คนที่เพิ่งสนใจ  จะงงมากครับ