Author Topic: การเข้าลวดบอนไซ  (Read 17275 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Nurtth

• Moderator
  • Jr. Member
การเข้าลวดบอนไซ
« on: March 08, 2013, 08:07:58 PM »
บอนไซ ก็เหมือนการย่อธรรมชาติอันยิ่งใหญ่ลงมาสู่กระถางใบน้อย

แต่ทีนี้วัตถุดิบที่เราได้มาอาจมีบางกิ่งอยู่ไม่ถูกใจเรา หรือ รูปทรงโดนรวมของบอนไซไม่เข้าตาเรา

เราจึงต้องทำการ ดัด ตัด ตกแต่ง ให้เข้ารูปเข้ารอยเข้าตาเราผู้เป็นคนสร้างสรรค์

เกริ่นมาซะยาว เข้าเรื่องดีกว่า กระทู้นี้ อยากกจะฝากเรื่องการ เข้าลวด...

------------------------------------------------------------------------------------

เริ่มด้วยการพันลวด

ง่ายที่สุดเลยคือมี 2 ทางคือ พันตามเข็มนาฬิกา กับ พันทวนเข็มนาฬิกา

ต้องขออภัยจำไม่ได้ว่าต่างกันยังไง แต่ผม พันตามเข็มนาฬิกา เพราะถนัดกว่า

ระยะห่างของลวด ถ้าห่างเกินไปจะทำให้ไม่มีแรงดัด ชิดเกินไปจะทำให้ต้นไม้เป็นแผลได้

แล้วระยะแค่ไหนหละที่เรียกพอดี...ก็ทำมุมลวดประมาณ 45 องศา ขึ้นไปเรื่อยๆ พันให้สม่ำเสมอ

การพันขึ้นกิ่งนั้น เราต้องคิดก่อนว่าจะ ดัดกิ่งนี้ยังไง จะดัดขึ้นหรือดัดลง

ถ้าดัดขึ้น ให้พันลวดลงใต้กิ่งนั้นๆ เพื่อให้ลวดรองรับตรงโคนกิ่ง

ถ้าดัดลง ให้พันลวดขึ้นเหนือกิ่งนั้นๆ เพื่อให้ลวดไม่ขวางการดัดกิ่ง
« Last Edit: March 08, 2013, 08:31:54 PM by Nurtth »

Nurtth

• Moderator
Re: การเข้าลวดบอนไซ
« Reply #1 on: March 08, 2013, 08:13:14 PM »
การพันลวดกิ่งตรงข้ามกัน หรือกิ่งใกล้ๆกัน

เราควรพันลวดรอบลำต้นสักรอบสองรอบก่อน

เพื่อเป็นการยึดลวด ไม่งั้นลวดจะขยับตามกิ่งที่เราดัด แล้วการดัดจะไม่มีกำลัง

ด้วยความไม่รู้ของผม ประสบการณ์ส่วนตัว

หักกิ่งอยู่ตรงข้ามกัน เลยพันข้ามกัน เหมือนรูปทางซ้ายบน

ผลคือยึดลวดไม่อยู่ ดัดกิ่งหนึ่งกิ่งสองขยับ ดัดกิ่งสองกิ่งหนึ่งขยับ น่ารำคาญอย่างยิ่งยวด

Nurtth

• Moderator
« Reply #2 on: March 08, 2013, 08:19:35 PM »
รูปนี้เป็นการขยายความเรื่องการพันกิ่ง

หลังจากที่เราทำการยึดลวดกับลำต้นแล้ว และพันกิ่งเรียบร้อยแล้ว

มาดูผลกระทบกันว่าทำไม ดัดกิ่งขึ้นต้องพันลวดใต้กิ่ง ดัดกิ่งลงต้องพันลวดเหนือกิ่ง

เหตุผลเพราะ ถ้าเราจะดัดกิ่งลง แล้วลวดเราพันใต้กิ่ง ตามภาพล่าง

จะเห็นว่าลวดตรงโคนกิ่งนั้นได้คลายออก ทำให้มันขยับได้ซึ่งทำให้ยากต่อการดัดมากขึ้น

ในทางกลับกัน ถ้าเราจะดัดลง แล้วพันลวดเหนือกิ่ง ตามภาพบน

จะเห็นว่า ลวดกลับมาความแน่นขึ้น ทำให้สะดวกต่อการดัด เพราะดัดยังไงลวดก็ไม่ขยับตาม

Nurtth

• Moderator
« Reply #3 on: March 08, 2013, 08:25:33 PM »
รูปบนเป็นการจบปลายลวดสามารถทำได้หลายแบบหลายวิธีแล้วแต่ถนัด

แต่จุดประสงค์คือ เก็บยังไงก็ได้ไม่ให้ลวดมันตำมือ  /028

ส่วนจบลวดที่ปลายกิ่งแนะนำให้ ม้วนปลายลวดเข้าหาลำต้นและควรจบลวดให้อยู่ใต้กิ่งนั้นๆ เพื่อเป็นการรองรับปลายกิ่ง

รูปล่างเป็นการพันดัดลำต้น โดยพันแต่ลำต้นว่างั้นเถอะ ยังไม่ยุ่งกับกิ่ง

ให้พันหลบกิ่ง โดยทิ้งระยะห่างจากกิ่ง กะง่ายๆคือ ให้ลวดพันผ่านฝั่งตรงข้ามของกิ่ง เหมือนในรูป

ถ้าเราพันใกล้กิ่งเกินไป ลวดอาจจะไปบาดโคนกิ่ง ต้นไม้บางพันธุ์ถึงกับทิ้งกิ่งได้ง่าย  /027

Nurtth

• Moderator
« Reply #4 on: March 08, 2013, 08:31:22 PM »
เพิ่มเติมครับ อีตาฝรั่งคนนี้ อธิบายไว้ชัดเจนอยู่ แต่ถ้าฟังไม่ออก

ดูรูปก็เข้าใจแล้ว ถ้าไม่เข้าใจอีก แนะนำลงมือทำ พันไปเดียวประสบการณ์สอนเอง

ว่า...อ่อออ พันแบบนี้แล้วทิ้งกิ่ง  /014

สุดท้ายนี้อยากฝากไว้ว่า การเล่นบอนไซต้องมีความอดทน ยิ่งเล่น "สน" ด้วยแล้วมันโตช้าที่สุดใน 3 โลก

ถ้าใจเร็วด่วนได้แนะนำเล่นไม้ไทย ราคาถูกลองฝีมือกันได้  m182

ขอบคุณครับที่อ่านกันถึงตรงนี้...

สุดท้ายที่สุดอยากจะให้ Credit พี่ริมกลอง

เนื่องจากพี่ริมกลองเป็นคนให้ภาพพวกนี้กับผมมา ผมเลยอยากจะถ่ายทอดต่อ  m178
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lHdGpf9AfQc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lHdGpf9AfQc</a>

« Reply #5 on: March 11, 2013, 10:03:16 AM »
ทบทวนความรู้ได้เป็นอย่างดีเลยครับ  m204

ผมขอเสริมนิดนึง  เรื่องการพันซ้าย หรือพันขวา...  ถ้าดัดธรรมดาไม่แตกต่างครับ  แต่ถ้ามีการบิดข้อตา หรือบิดลำต้นผสมด้วย  การเข้าลวดจะต้องเข้าไปในทิศทางที่เราจะบิด  ถ้าทำกลับทางกัน  เวลาบิด  ลวดจะหลวมครับ ทำให้รั้งกิ่งไม่อยู่

1e2
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #6 on: March 12, 2013, 09:56:36 AM »
ขอบคุณน้องnurtthและน้องริมกลอง มากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ  m178
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #7 on: March 12, 2013, 09:57:55 AM »
ทบทวนความรู้ได้เป็นอย่างดีเลยครับ  m204

ผมขอเสริมนิดนึง  เรื่องการพันซ้าย หรือพันขวา...  ถ้าดัดธรรมดาไม่แตกต่างครับ  แต่ถ้ามีการบิดข้อตา หรือบิดลำต้นผสมด้วย  การเข้าลวดจะต้องเข้าไปในทิศทางที่เราจะบิด  ถ้าทำกลับทางกัน  เวลาบิด  ลวดจะหลวมครับ ทำให้รั้งกิ่งไม่อยู่

1e2

คุณอู๋คะ ทำยูทูปสอนดัดภาษาไทยเราเลยค่ะ  m111
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

« Reply #8 on: March 12, 2013, 01:26:57 PM »

1e2

คุณอู๋คะ ทำยูทูปสอนดัดภาษาไทยเราเลยค่ะ  m111

ทำม่ายเปงครับ  1/23
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

ch@t

• Global Moderator
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
« Reply #9 on: April 25, 2013, 08:13:42 AM »
มานั่งอ่าน หาประสบการณ์ไปเรื่อยๆ ว่าแต่ต้องหาไม้มาสักต้นมาลองหัดเข้าลวดแล้วหละ....
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56