Author Topic: ลุงชัช ขายเฟินช่วยเหลือเด็กกำพร้า  (Read 4727 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ch@t

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
โครงการพัฒนาคุณภาพชีวิต
เด็กด้อยโอกาส เด็กกำพร้า และเด็กยากจน
วัดดอนจั่น ต.ท่าศาลา อ.เมือง จ. เชียงใหม่

พระพุทธศาสนาเป็นรากฐานของชาติ และเป็นรากฐานการศึกษาของไทยมาเป็นเวลาช้านาน ในสมัยรัชกาลที่ ๕ วัดเป็นศูนย์กลางที่พุทธศาสนิกชนจะมาศึกษาหาความรู้โดยผู้ปกครองจะส่งบุตรชายของตนเข้าไปบวชเพื่อศึกษาเล่าเรียน จึงถือได้ว่าวัดเป็นโรงเรียนแห่งแรกนั่นเอง

ปัจจุบันถึงแม้จะมีโรงเรียนเกิดขึ้นมากมาย แม้กระทั่งโรงเรียนที่ตั้งอยู่ในบริเวณวัดแต่ก็ยังไม่เพียงพอต่อความต้องการที่เพิ่มมากขึ้นทุกขณะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเด็กที่อยู่ในถิ่นทุรกันดาร เด็กกำพร้า เด็กยากจนหรือเด็กด้อยโอกาส ซึ่งภาครัฐไม่สามารถเข้าไปให้ความช่วยเหลือได้อย่างทั่วถึง อันอาจก่อให้เยาวชนเหล่านั้นสร้างปัญหาที่มีผลกระทบต่อสังคม

จากการเล็งเห็นปัญหาดังกล่าวข้างต้น พระอาจารย์อานันท์ อานนฺโท เจ้าอาวาสวัดดอนจั่น จึงได้ริเริ่มจัดตั้งโครงการที่เรียกว่า “โครงการพัฒนาคุณภาพชีวิต เด็กด้อยโอกาส เด็กกำพร้า และเด็กยากจน” ขึ้นตั้งแต่ปีพุทธศักราช 2528 รวมระยะเวลาถึงปัจจุบัน 26 ปี สิ่งที่ท่านได้ดำเนินการคือ การให้ความอุปถัมภ์แก่เด็กที่มีสถานภาพดังต่อไปนี้

1. เด็กกำพร้าที่พ่อหรือแม่เสียชีวิต

2. เด็กที่พ่อหรือแม่ติดยาเสพติด

3. เด็กที่พ่อหรือแม่พิการ

4. เด็กที่พ่อหรือแม่ติดคุก

5. เด็กที่ถูกทอดทิ้ง

6. เด็กยากจน
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

ch@t

• ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
พระอาจารย์อานันท์ อานนฺโท เป็นพระอาจารย์ที่ลุงชัช เคารพนับถือเวลาลุงชัช กลับบ้านทีไรมีเวลาก็จะแวะไปกราบท่าน พร้อมทั้งนำอาหาร และ สิ่งของจำเป็นไปถวายให้กับเด็กกำพร้าเสมอ

จนเมือช่วงเดือนที่ผ่านมาลุงได้แวะไปหาท่านมา ลุงเลยคุยกะท่านว่าลุงอยากจะมาช่วยเหลือเด็ก เลยบอกกับท่านว่าวันแม่ลุงจะหาเงินมาช่วยเหลือเด็กๆ ท่านบอกว่าเงินนะไม่ต้องเอามา

หรอกให้ไปซื้อเป็น ของจำพวกไข่ น้ำมัน ปลากระป๋อง และอาหารแห้งมานะ หรือ พวกผักสดนะ ลุงเลยคิดว่าลุงจะหาเงินที่ไหนไปช่วยเด็กๆ เลยตั้งใจว่าเอาเฟินที่มีอยู่นี่แหละ ออกมาขายเพื่อ

ช่วยเหลือเด็ก จึงอยากชวนเพื่อนที่อยากร่วมทำบุญ มาช่วยกันอุดหนุนเฟินลุงหน่อยนะครับ รายได้จากการขายเฟินทั้งหมดลุงจะเอาไปซื้อของไปมอบให้กับเด็กๆเหล่านี้

โดยสามารถ โอนเงินที่บัญชี ออมทรัพย์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาหางดง เลขที่บัญชี  500-2-08161-1 นายชัชชัย อินทร์อักษร

คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

ikimtz

• FERNMANIA
 1*5 เยี่ยมเลยคร้าบบบบบบบ
บทที่ 1 ความเร็วชัตเตอร์ (Shutter speed) หน้าที่ 4 >> http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.45.html
บทที่ 2 รูรับแสง (Aperture) หน้า 8 > > http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.105.html

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
เดี๋ยวเราช่วยด้วยอีกแรงนะจ๊ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

leymed5

• First do no harm
มาร่วมด้วยอีกแรงนะครับผม

ch@t

ขอขอบคุณทุกๆกำลังใจครับ.....ผมก็แค่อยากทำไรดีๆตอบแทนให้ท่านอาจารยืที่ผมเคารพนับถือ อีกอย่างผมมองว่าสิ่งที่ท่านทำมาเพื่อเด็กๆเหล่านี้ เป็นสิ่งทีดี สิ่งที่ควรสนับสนุน

ผมก็เลยอยากช่วยเป็นส่วนนึงของสังคมที่ทำอะไร บ้างนะครับ อีกอย่างนึงผมก็กำพร้าพ่อมาตั้งแต่เด็ก ผมเลยอยากทำสิ่งเหล่านี้ให้เด็กๆเค้านะครับ 

ผมรู้ว่าต้องมีคำถามว่าผมทำสิ่งนี้เพื่ออะไร ผมบอกได้เลยว่าผมทำเพื่อนทดแทนสิ่งที่ผมขาดหายไป...แต่ทำไมหละหากสิ่งที่ผมทำนะ มันคือสิ่งที่ดี ไม่เลวร้านไม่ใช่เหรออ

ผมรู้ว่ายังมีใครหลายคนจ้องมองผมอยุ่  แต่ผมอยากบอกว่าเลิกคิดแบบนั้นได้แล้วหละ มาแบ่งปันสิ่งดีๆให้สังคมกันบ้างเหอะ.....

เมษายน 56

ch@t

ต้นแรก ผมขาย  1,111 บาท พรุ่งนี้ผมจะมาเล่าให้ฟังว่าคืออะไร พอดีผมตามองไม่ชัดนะ.....

เมษายน 56

ch@t

ต้นนี้คือก้านดำโชคดี.....490 บาท....
« Last Edit: April 04, 2013, 09:21:11 PM by ch@t »

เมษายน 56

ikimtz

• FERNMANIA
ต้นแรก ผมขาย  1,111 บาท พรุ่งนี้ผมจะมาเล่าให้ฟังว่าคืออะไร พอดีผมตามองไม่ชัดนะ.....
ขอประเดิมเลยละกันคับ กับต้นแรกนี่แหละคร้าบบบบ  1/4 อนุโมทนาด้วยนะครับลุงชัช  1/8
« Last Edit: April 04, 2013, 09:31:52 PM by ikimtz »
บทที่ 1 ความเร็วชัตเตอร์ (Shutter speed) หน้าที่ 4 >> http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.45.html
บทที่ 2 รูรับแสง (Aperture) หน้า 8 > > http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,5353.105.html

ch@t

ขอประเดิมเลยละกันคับ กับต้นแรกนี่แหละคร้าบบบบ  1/4 อนุโมทนาด้วยนะครับลุงชัช  1/8
เดี่ยวส่งไปพร้อมดินลุงชัช ครับ วิลลิงต้นนี้ เป็นไม้ที่ผู้ใหณ่ท่านนึงให้ผมมา ท่านบอกได้มาจากอเมริกานะครับ ใบจะเรียวเล็กมากๆ ออกสีฟ้าเข้ม ผมแยกลูกใว้ได้เลยอยากเอาให้สมาชิกได้ไปเลี้ยงกันบ้าง อนุโมทนาบุญด้วยครับลุงคิม....

เมษายน 56

ch@t

ชิกเก้นสกิน ไม้ผ่ากอครับ...ทำบุญร่วมกัน 350 บาทครับ...

เมษายน 56

ch@t

แปฟิสิกเมย์ ไม้นำเข้าจากออสเตรเลีย...900 บาท

เมษายน 56

ch@t

ช้องบลูฟอร์มสวยๆยาวเป็นเมตร....700 บาท

เมษายน 56

ch@t

http://watdonchankids.com/ เข้าไปอ่านกันได้นะครับ สังคมจะงดงามหากรู้จักแบ่งปันซึ่งกันและกัน พระอาจารย์ทำสิ่งดีๆเหล่านี้ มาเป็นเวลาถึง 26 ปีเต็มท่านไม่เคยบ่นว่าเหนื่อย

ท้อแท้ หรือ อ่อนล้า ผมไปนั่งคุยกับท่าน ได้ฟังสิ่งที่ท่านมีจิตใจเมตตาต่อเด็กๆเหล่านี้แล้ว เมื่อเทียบกับสิ่งที่ผมกำลังทำอยู่มันน้อยนิดมาก แต่ท่านบอกว่าไม่เป็นไร ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

น้ำหยดเดียวเมื่อรวมกันยังกลายเป้นลำธาร เป็นแม่น้ำใหญ่ได้ น้ำใจก็เอ็งก็เป็น้ำใจที่บริสุทธ์ มันย่อมส่งผลถึงเนื้อนาบุญแก่เด็กๆเหล่านั้นได้ 

ผมอยากชวนเพื่อนๆสมาชิกที่อยากร่วมทำบุญเอาต้นไม้มาขายหรือมาให้ปะมุลก็ได้นะครับ หรือจะบร้จาคเป้นสิ่งของ โดยจะส่งไปที่วัดหรือ จะส่งมาให้ผมแล้วผมจะรวมรวมไปถวายพระอาจาย์

ก็ได้ครับ ที่อยู่ผมครับ ชัชชัย อินทร์อักษร 170/12 ซ.ธารา6 แขวงคลองถนน เขตสายไหม กทม 10220

ต้องขอขอบคุณในความมีเมตตาจิต ของทุกๆท่านนะครับ ที่ร่วมกันทำสิ่งดีๆเพื่อสังคม ด้วยเนื้อนาบุญครั้งนี้ ขอให้ได้รับสิ่งดีในชีวิตและครอบครัวด้วยครับ...

เมษายน 56

ch@t

ช้องบลู ผู้มีเมตตาจิตดทรมาร่วมทำบุญแล้วจ้า... em195

เมษายน 56