Author Topic: บทความ: ความแตกต่างระหว่างไม้ลงดินกับไม้ในกระถาง  (Read 2495 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

บทความ: ความแตกต่างระหว่างไม้ลงดินกับไม้ในกระถาง

หลายๆท่าน เวลาได้ไม้ตอใหญ่เขียงใหญ่ขึ้นมา ถ้าพอมีพื้นที่ว่าง ก็มักจะเอาไปลงดินไว้ เพื่อต่อเขียงให้จบเร็วๆ (โดยเฉพาะเขียง 1 ที่ช้าเป็นพิเศษ) บางคนที่ไม่มีที่พอ หรืออยู่ตึก มักใช้วิธีลงกระถางที่ใหญ่กว่าไม้มากๆ โดยเชื่อว่า มันจะคล้ายคลึงกับการเอาไม้ลงดิน ซึ่งก็ถูกแต่ถูกไม่หมดครับ ไม้ในดินและในกระถางนั้นมีสภาวะแวดล้อมที่ต่างกัน...

ความแตกต่างระหว่างไม้ลงดินกับไม้ในกระถาง

ตอนนี้เราจะไม่พูดเรื่องชนิดของพันธ์ไม้นะครับ เอาเรื่อง คอนดิสชั่น อย่างเดียวเลยครับ เริ่มจากไม้ในดิน

ไม้ในดิน เจริญเติบโตได้รวดเร็ว เพราะรากสามารถเดินไปหาอาหารที่ไหนก็ได้ตามที่ต้องการ ความชื้นของไม้ในดินจะอยู่ในสภาวะเหมาะสม คือ ชื้นพอดีๆ และไม่แฉะ เพราะดินบริเวณรอบข้าง (และถัดๆไป) คอยดูดแบ่งความชื้นไปในอัตตราที่เหมาะสม อาการรากเน่าจึงเกิดได้ยาก หากไม่ใช่บริเวณที่เป็นแอ่งกระทะที่มีน้ำท่วมขังตลอดเวลา

ไม้ในการถางที่ใหญ่เกินไป...จริงอยู่ที่ปริมาณดิน เพิ่มปริมาณราก ปริมาณราก เพิ่มอัตตราการเจริญเติบโต เมื่อใดที่รากเต็มและแน่กระถาง กิ่งจะเจริญช้าลง... แต่...การใช้กระถางที่ใหญ่เกินไม้ไปมากๆนั้น จะทำให้เกิดอาการ ความชื้นเกินพอดี... เป็นเรื่องจริงที่ว่ากระถางทุกใบมีรูระบายน้ำอยู่ แต่น้ำในกระถางที่ถูกระบายออกไปแล้วนั้น ยังคงอยู่ในดินซึ่งมากเกินพอดี และไม่มีตัวช่วยดูดซับอื่นๆเหมือนไม้ที่ลงดินที่น้ำสามารถซึมไปพื้นที่ส่วนอื่นได้ ส่งผลให้ ไม้บางชนิดเกิดอาการรากเน่าตั้งแต่ยังไม่จบ เป็นต้น ลองสังเกตุเวลาฝรั่งและญี่ปุ่นหมักต้นไม้ดูครับ กระถางจะใหญ่แค่พอดีๆเท่านั้นเอง...

แล้วเราควรต้องทำอย่างไร?

สำหรับไม้ที่เอาลงดินก็ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ เพราะมันอยู่ในคอนดิชั่นที่เหมาะสมแล้ว แต่สำหรับไม้ในกะละมัง(กระถาง)ที่ใหญ่มากๆ อันดับแรกคือ ต้องดูว่าไม้อะไร? ถ้าเป็นไม้ที่กินน้ำมากแบบหมาก-โมก-เทียนทะเล-เข็ม อันนี้ก็ไม่น่าห่วงเพราะ แฉะเท่าไรก็กินหมด แต่ถ้าเป็นสนต่างๆ กับไม้ตระกูลส้มพวกมะสัง ฯลฯ ที่กินน้ำน้อย.... ถ้าจะใส่กระถางใหญ่ก็ควรใส่วัสดุปลูกโปร่งๆ จำพวกหินต่างๆ-มะพร้าวสับ เข้าไปเยอะๆ เพื่อคุมความชื้นให้พอดี แต่มีพื้นที่ให้รากสามารถเจริญเติบโตได้ก็จะดีไม่น้อยครับ

สงวนลิขสิทธ์บทความโดย พงศธร กันทาบุญ
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
เขียงคืออะไรคะคุณอู๋ m178
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
เขียงสับหมู แบบนี้ครับ  m048 http://www.bonsai4me.com/AdvTech/ATdevelopingtrunksforbonsai.htm พี่พี่คนใหนก็ได้ช้วยแปลเป็นไทยให้หน่อยครับ  /0156

ขอบคุณครับพี่อู๋ m178
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

wanna

"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

เขียงคืออะไรคะคุณอู๋ m178

การตัดหัวเขียง คือ การตัดต้นไม้ที่ได้มาเหลือแต่ตอ แล้วสร้างใหม่ตั้งแต่ต้น  เป็นวิธีที่นิยมมากในเมืองไทยครับ เหมือนในลิ้งของริมกลอง แต่วิธีของไทย ลึกล้ำและสวยกว่ามาก แต่ใช้เวลานานและทำมือใหม่ถอดใจไปหลายคนแล้ว 555 เนื่องจากแบบไทยๆ ต้องต่อกันหลายเขียงครับ

ไว้มีโอกาสจะมาเล่าให้ฟังใหม่  em195

ปล. ทุกท่านได้ยินดังนั้น จงอย่าร้อนวิชา แล้วไปตัดเขียงต้นสนเป็นอันขาดนะครับ ... วิธีนี้ใช้กับไม้ใบเท่านั้นครับ
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

taweechai

• Jr. Member
  • **
พี่อู๋ครับผมอยากจะสอบถามข้อมูลเพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่าไม้จำพวกไหนบ้างที่ไม่สามารถนำมาตัดเขียงได้ /0134
ขอบคุณครับ

wanna

ดังตฤณ

พี่อู๋ครับผมอยากจะสอบถามข้อมูลเพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่าไม้จำพวกไหนบ้างที่ไม่สามารถนำมาตัดเขียงได้ /0134
ขอบคุณครับ

ไม้ที่ไม่สามารถตัดเขียงได้แบบชัวๆคือพวกสนต่างๆ แม้จะมีสนบางชนิดที่ถ้าสุขภาพดีสามารถแตกตาในเนื้อไม้หลังตัดเขียงได้ เช่น Yew - Podocarpus แต่ก็ไม่แนะนำเพราะเสี่ยงเกินไป เปอร์เซ็นต์ต่ำครับ  นอกจากนั้น ไม้ที่เลี้ยงยากๆ ทิ้งกิ่งง่าย หรือพวกไม้นอกต่างๆก็ไม่แนะนำ เพราะบางทีกว่าจะผลิตาให้เห็น ต้นก็ตายซะก่อนแล้ว

ไม้ที่ตัดเขียงยากๆใช้วิธีตัดร่น ให้เกิดตาด้านในก่อนแล้วจึงตัดจะปลอดภัยที่สุดครับ

wichian

• **
มีรูปวิธีการตัดร่นไมครับคุณ อู๋ มองไม่ออกครับ

มีรูปวิธีการตัดร่นไมครับคุณ อู๋ มองไม่ออกครับ

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ  ไม่ได้เปิดคอมซะหลายวัน...

สำหรับไม้ที่ไม่แน่ใจว่าจะตัดเขียงได้หรือเปล่าให้ตัดเหลือใบแข็งแรงไว้บ้างครับ  แล้วรออีกซักระยะ ไม้จะแตกตาถอยลงมาด้านล่างที่ไม่มีใบเอง ก็คัดเอาตาที่ต้องการเอาไว้แล้วเลี้ยงให้เป็นกิ่งให้แข็งแรง แล้วจึงค่อยตัดลงมาให้ชิดกิ่งที่ได้เลือกเอาไว้ครับ (วิธีนี้ยกเว้นสนนะครับ  การตัดสนจะแยกเป็นอีกวิธีนึง... นี่เป็นสาเหตุที่ผมยังไม่อยากเขียนเรื่องตัดเขียง ณ. เวลานี้ เพราะที่บ้านนี้เล่นสนกันเยอะ กลัวเข้าใจผิดแล้วเอาไปตัดสน  ตายนะครับ 555  การตัดสนจะทำโดยการเลี้ยงสองยอด คือยอดเลี้ยงขนาดและยอดในอนาคตครับ เดี๋ยวจะมาอธิบายอีกที)

ว่าแต่...  วกมาเข้าเรื่องดินตามหัวข้อกระทู้ดีกว่าเนอะ   m187

wichian

• **
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ไม่ใช่สนดำแล้วครับคุณ อู๋ หมาก,บล๊อกวูด,ชา มาเป็นตับเลยครับ  m160

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ไม่ใช่สนดำแล้วครับคุณ อู๋ หมาก,บล๊อกวูด,ชา มาเป็นตับเลยครับ  m160

ระวังบ้านเต็มนะค๊าบบบบ   m009