Author Topic: เพรมน่าเกาะหินจิ๋วครับ  (Read 20676 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ

วันนี้เอาไม้เกาะหินที่เพิ่งเปลี่ยนกระถางมาให้ชมกันคลายเหงา(มั๊ง) 555 ต้นนี้สร้างมาประมาณหนึ่งปีครึ่งจากกิ่งชำธรรมดาครับ
สูง 10 ซม จากขอบกระถาง  กระถางเป็นกระถาง Tongrae จากจีน ,ดินปลูกใช้ tiny root ผสม acadama ครับผม

คงคลายเหงาจากวันฝนพรำได้ไม่มากก็น้อย
ขอบคุณครับ

m179 m179 m179
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

winyu

• Newbie
  • *
Re: เพรมน่าเกาะหินจิ๋วครับ
« Reply #1 on: June 26, 2013, 10:21:22 AM »
 1/16 สวยฝุดๆ

ริมกลอง

• Global Moderator
  • Sr. Member
« Reply #2 on: June 26, 2013, 11:31:19 AM »
จิ๋วแจ๋วอีกละพี่อู๋ เพรมน่ามันมีกี่แบบครับแตกต่างกันอย่างไร เคยเห็นที่สวนบอนไซ เค้าชี้ให้ดู มีเพรมน่าไทยและไตหวันราคาก็ต่างกัน
เวปนี้อบอุ่นครับ ^^

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
« Reply #3 on: June 26, 2013, 11:49:21 AM »
น่ารักจังค่ะ   น้องอู๋คะ  พี่อุ๊ เอาต้นนี้มาเกาะหินได้ไหม

แบบว่าเอาหินยัดใส่ลงไปค่ะ ได้ไหมคะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

« Reply #4 on: June 26, 2013, 12:00:58 PM »
จิ๋วแจ๋วอีกละพี่อู๋ เพรมน่ามันมีกี่แบบครับแตกต่างกันอย่างไร เคยเห็นที่สวนบอนไซ เค้าชี้ให้ดู มีเพรมน่าไทยและไตหวันราคาก็ต่างกัน

เพรมน่าไทย(กรูดจาม) คือไม้ท้องถิ่นที่ขึ้นอยู่ตามจังหวัดชายทะเล ใบบางสีเขียวอ่อน และลดขนาดใบได้ประมาณเท่าเหรียญสิบบาทก็หรูแล้ว ดังนั้นต้องเล่นไม้ขนาดที่ใหญ่หน่อย

เพรมน่าใต้หวัน(แบบต้นในกระทู้นี้แหละ) เป็นไม้นำเข้าแต่ปัจจุบันไม่มีใครนำเข้าแล้วเพราะชำง่ายเว่อๆ  m204 ใบหนาเข้ม ถ้าลงดินใบเท่าฝ่ามือเหมือนเพรมน่าไทยแต่ถ้าลงกระถางบอนไซและสร้างรายละเอียดมาจนพอสมควรแล้ว สามารถลดขนาดใบได้เล็กเท่าถั่วเขียว หรือเล็กกว่า  ทางต่างประเทศถือว่าเป็นราชินีบอนไซแห่งเขตร้อน คู่กับเทียนทะเลที่เป็น ราชา (ส่วนเขตหนาวเย็น ถือให้ สนดำเป็นราชาและชินปากุเป็นราชินีครับ)  อนึ่ง ทั้งสองเพรมน่านี้สามารถเสียบกันได้และง่ายมากด้วย

เพรมน่าเป็นไม้ที่เหมาะสำหรับมือใหม่อย่าแท้จริง  ด้วยความสร้างง่าย ตายโครตยาก ให้รายละเอียดง่าย + ใบเล็ก และสามารถขยายพันธ์ที่มีคุณภาพได้ง่าย โดย กิ่งที่ตัดมาชำ 80% จะสามารถเกิดรากรอบได้เหมือนต้นไม้ใหญ่ในธรรมชาติ  ประมาณว่า...ซื้อต้นเดียว ขยายเล่นกันจนวันตายทีเดียว... กิ่งที่ชำลงดิน จะใหญ่เท่าข้อมือในระยะเวลา 1-2 ปีครับ... พูดถึงขนาดนี้ ไม่อยากเล่นก็ไม่รู้จะพูดไงละ 555
« Last Edit: June 26, 2013, 12:28:55 PM by อู๋ เชียงใหม่ »
รับ PRE ORDER เครื่องมือ - อุปกรณ์ ทำบอนไซ - หนังสือบอนไซ จากต่างประเทศครับ ถึงวันที่ 7 ตค. นี้นะครับ
รายการสินค้า เชิญที่นี่ครับ  /http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board6&topic=4073&action=view

« Reply #5 on: June 26, 2013, 12:07:52 PM »
น่ารักจังค่ะ   น้องอู๋คะ  พี่อุ๊ เอาต้นนี้มาเกาะหินได้ไหม

แบบว่าเอาหินยัดใส่ลงไปค่ะ ได้ไหมคะ

m182  5555

ลองจับรากดูครับ  ถ้ารากแข็งไปเวลาเอามาเกาะมันจะไม่แนบ  ไม่สวย  แต่ถ้าหาหินมีจังหวะพอเหมาะพอเจาะได้ มันก็เยี่ยมgoodได้เหมือนกันครับ

อนึ่ง......  การรื้อรากมาเกาะหินแบบจริงๆจังๆ  ต้องดูสุขภาพไม้ด้วยนะครับ... แต่ถ้าทุกอย่าง OK ช่วงนี้เหมาะครับ  อากาศชื้น ไม้ตายยาก แต่ระวังราให้ดีๆ 555
« Last Edit: June 26, 2013, 04:10:54 PM by อู๋ เชียงใหม่ »

« Reply #6 on: June 26, 2013, 07:26:43 PM »
โอ้ว้าวๆ สวยๆ น่ารัก เห็นแล้วคันไม้คันมือเลยครับ
เจ้าชายอสูร ซาตานปีกขาว "จุดสูงสุดของบอนไซสำหรับผม คือการสร้างสรรค์ธรรมชาติ(ต้นไม้) ของผมให้เป็นดังความงามของธรรมชาติ ที่พระเจ้าทรงสร้าง"

wanna

« Reply #7 on: June 26, 2013, 07:52:53 PM »
ขอบคุณค่ะน้องอู๋. เด๋วพี่อุ๊จะลองทำเล่นต้นนึง ไปเดินหาหินก่อน. เออ ควรเป็นหินไรดีคะ หินฟองน้ำไหม
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

« Reply #8 on: June 26, 2013, 07:55:53 PM »
หินก็ได้ครับพี่  ถ้าให้แนะนำ หินปะการังดีกว่าหินฟองน้ำ เพราะมีค่ากว่าและซกมกยากกว่าครับ (ผมไม่ชอบหินฟองน้ำเพราะมันซกมกง่าย)

wanna

« Reply #9 on: June 26, 2013, 08:11:10 PM »
หินก็ได้ครับพี่  ถ้าให้แนะนำ หินปะการังดีกว่าหินฟองน้ำ เพราะมีค่ากว่าและซกมกยากกว่าครับ (ผมไม่ชอบหินฟองน้ำเพราะมันซกมกง่าย)
พี่อุ๊ต้องไปทะเลเหรอคะนี่ /09
ดังตฤณ

« Reply #10 on: June 27, 2013, 07:34:59 AM »

ไปดำน้ำ ตกปลา หาหอย สอยทุเรียน เขียนบทกลอน สอนหนังสือ ถือวินเซิฟ เสริพไวขาว หาวกลางหาด สาดน้ำเล่น เข็นห่วงยาง สางผมเหนียว เคี้ยวกุ้งสด ซดเบียร์สิงค์
ยิ่งกว่าเมืองไทยประกันอีกแฮะ 555  เอาเป็นว่าหินอะไรก็ได้ครับพี่อุ๊  m152

wanna

« Reply #11 on: June 27, 2013, 12:24:15 PM »

ไปดำน้ำ ตกปลา หาหอย สอยทุเรียน เขียนบทกลอน สอนหนังสือ ถือวินเซิฟ เสริพไวขาว หาวกลางหาด สาดน้ำเล่น เข็นห่วงยาง สางผมเหนียว เคี้ยวกุ้งสด ซดเบียร์สิงค์
ยิ่งกว่าเมืองไทยประกันอีกแฮะ 555  เอาเป็นว่าหินอะไรก็ได้ครับพี่อุ๊  m152

ซะงั้น  m205
ดังตฤณ

gu-bonsai

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: June 27, 2013, 08:28:04 PM »

ชอบครับ (ฮา)
ดาบมิอาจเรียนรู้ เพื่อศัตรูเพียงหนึ่ง

wanna

« Reply #13 on: June 27, 2013, 09:48:24 PM »
 ชอบตรงสางผมเหนียวอ่ะตรงกะชีวิตจริงพี่อุ๊แม่เรียกไอ้หัวเหนียวไม่สระผม m169 /014
ดังตฤณ

« Reply #14 on: June 27, 2013, 10:35:06 PM »
 1/5
รอ นานมากเลยครับกว่าจะมีคนคุยกัน  แอบดูอยู่นาน     อยากจะโพส แต่ไม่มีอะไรจะ  Show555

ปล.  ชอบมากเลยพี่ em195