Author Topic: วิธีการเลี้ยงเมเปิลญี่ปุ่นในเมืองไทย  (Read 29974 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

dryimyim

• Jr. Member
  • **
เพิ่มเติมให้ครับ
อยู่ กทม.
กระถางเดิมๆไม่เคยเปลี่ยน
แรกๆใบเริ่มน้ำตาล คิดว่าแดดไท่พอ เลยจับวางบนกำแพงรับแดดช่วงเที่ยง
อุณหภูมิ 34-36 วางสูงกว่าต้นอื่นแต่บริเวณเดียวกัน
ปรากฏแทงตุ่มยอดใหม่ และในเวลาไม่นานตุ่มยอดก็ไหม้ ยังไม่ทันบานเลย
จับตัวกระถางปรากฏร้อนจี๋ ประมาณ39-40
เลยลองเอาลงมาวางข้างๆตัวอื่น
ปรากฏงอกตุ่มใหม่ เริ่มยืดบาน

เลยสรุปว่า ถ้ารากร้อนเกิน ก็ม่องครับ em199

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
พี่อุ๊ว่านะ ถ้าเป็นกระถางดินเผาน่าจะช่วยเรื่องระบายความร้อนได้เยอะนะคะถ้าวางบนพื้นปูน กระถางพลาสติกมันอมความร้อนมากเหมือนกันนะคะเคยจับดูตอนบ่ายๆขนาดของพี่อุ๊วางบนพื้นดินชื้นๆ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Chicky

• Full Member
555+ เจอเหตุการณ์เหมือนกับพี่อุ๊เลยครับตอนแรกคิดว่ามันจะตาย แต่สังเกตต้นมันยังเขียวแล้วก็สดอยู่ ทิ้งไว้ แล้วมันก็แตกใบใหม่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

dryimyim

• **
สอบถามคุณอุ๊เพิ่มหน่อยครับ

เวลามันแตกยอดกะใบใหม่ ใบใหม่มันจะเล็กกว่าใบเก่า
ท่าทางจะเป็นสัญญาณไม่ดี เพราะบางต้นก็ผลิยอด แตกใหม่แต่ไม่สามารถยืดใบใหม่ออกมาได้ แล้วก็ตายไปเลย
เลยอยากถามว่าของคุณอุ๊มีตัวที่ใบใหม่เล็กกว่าใบเก่าไหม

wanna

สอบถามคุณอุ๊เพิ่มหน่อยครับ

เวลามันแตกยอดกะใบใหม่ ใบใหม่มันจะเล็กกว่าใบเก่า
ท่าทางจะเป็นสัญญาณไม่ดี เพราะบางต้นก็ผลิยอด แตกใหม่แต่ไม่สามารถยืดใบใหม่ออกมาได้ แล้วก็ตายไปเลย
เลยอยากถามว่าของคุณอุ๊มีตัวที่ใบใหม่เล็กกว่าใบเก่าไหม

มีเหมือนกันค่ะ  ที่คิดว่านะคะ อาจจะพลังงานในต้นน้อยค่ะ หรือไม่ก็อากาศไม่เหมาะสมพอดี

เคยเจอจากต้นที่ใบมันเสียหายก่อนจะแก่ตามอายุของมัน  พอใบเสียแล้วรีบตัดออก มันจะทำให้ใบใหม่เกิดไม่ค่อยสมบูรณ์ค่ะ  ก็เลยใช้พวกปุ๋ยอาหารเสริมพวกกรดอะมิโนพ่นไปค่ะ ให้มันได้รับอาหารทางใบเพิ่ม
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

dryimyim

• **
ขอบคุณครับคุณอุ๊

เห็นว่าคุณอุ๊  พ่น สาหร่าย บ่อย ๆ เลยอยากรู้ครับ
ว่า มันขาด ฮอร์โมน หรือ มีปัญหาอย่างไรกันแน่
เผื่อคุณอุ๊ไม่เป็น น่าจะแสดงว่า ของผม  อาจพ่นไม่พอ เพราะจริงๆ พ่น 2-4 สัปดาห์หนเอง

ตอนแรกเดาว่าขาด  cytokinin ที่จะนำ auxin ไปส่งยอด   ยอดเลยไม่งาม
แต่ถ้าคิดอีกแง่  อาจผลิต Gibberellin ไม่ได้
เพราะอ่านใน  บทความอื่นๆ บอกว่า
Gib จะช่วยลดการพักตัวช่วงอากาศหนาว
และ Gib มีผลต่อการยืดยาว ของใบ
Gib สร้างจากราก  ส่งไปลำต้น  พอรากร้อน เลยสร้างไม่ได้หรือเปล่า 
ก็สงสัยไปเรื่อยครับ 
ตอนนี้เลยลองพ่น Gib  คู่กะ auxin กะ cytokinin

wanna

ขอบคุณครับคุณอุ๊

เห็นว่าคุณอุ๊  พ่น สาหร่าย บ่อย ๆ เลยอยากรู้ครับ
ว่า มันขาด ฮอร์โมน หรือ มีปัญหาอย่างไรกันแน่
เผื่อคุณอุ๊ไม่เป็น น่าจะแสดงว่า ของผม  อาจพ่นไม่พอ เพราะจริงๆ พ่น 2-4 สัปดาห์หนเอง

ตอนแรกเดาว่าขาด  cytokinin ที่จะนำ auxin ไปส่งยอด   ยอดเลยไม่งาม
แต่ถ้าคิดอีกแง่  อาจผลิต Gibberellin ไม่ได้
เพราะอ่านใน  บทความอื่นๆ บอกว่า
Gib จะช่วยลดการพักตัวช่วงอากาศหนาว
และ Gib มีผลต่อการยืดยาว ของใบ
Gib สร้างจากราก  ส่งไปลำต้น  พอรากร้อน เลยสร้างไม่ได้หรือเปล่า 
ก็สงสัยไปเรื่อยครับ 
ตอนนี้เลยลองพ่น Gib  คู่กะ auxin กะ cytokinin

คือ  พี่อุ๊พ่นแล้วมันแตกใบสวย  เท่าที่สังเกตจากกการใช้ของตัวเองนะคะ   คือ  พ่นทั้งสาหร่าย  อะมิโนแอซิด  เลยค่ะ
ดังตฤณ

taweechai

• **
ผมอยากจะทราบว่านอกจากสาหร่ายCytoauxins กะ ปุ๋ยปลาแล้ว พี่อุ๊พ่นตัวไหนเสริมอีกบ้างครับ แล้วพวกB1นี่ใช้กะเมเปิ้ลด้วยได้ไหมครับ  m193

wanna

ผมอยากจะทราบว่านอกจากสาหร่ายCytoauxins กะ ปุ๋ยปลาแล้ว พี่อุ๊พ่นตัวไหนเสริมอีกบ้างครับ แล้วพวกB1นี่ใช้กะเมเปิ้ลด้วยได้ไหมครับ  m193

ที่ใช้พ่นประจำนะคะ

1.  สาหร่ายทะเล
2.  อะมิโนแอซิด
3. โปรวาโด (กำจัดแมลง)
4. แคปแทน (กำจัดรา)

ส่วนฮอร์โมนเร่งราก  พี่อุ๊ใช้รดตอนปลูกใหม่ ย้ายกระถางใหม่  รดลงดินค่ะ
ดังตฤณ