Author Topic: น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบบบ...  (Read 2037 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Mu-supon

• Newbie
  • *
 m183 น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบบบ...

ขอแนะนำตัวคร๊าบบ.. กระผมชื่อหมู บ้านอยู่สะพานใหม่ กทม.ครับ กระผมสนใจเลี้ยงเฟิร์นมานานพอสมควร ช่วงที่เลี้ยงแรกๆจะตายเสียเป็นส่วนใหญ่ เพราะสถานที่เลี้ยงหน้าบ้านที่เลี้ยงไม่เอื้ออำนวย แดดแรงและจัดตลอดทั้งวัน แต่มาช่วงหลังได้ย้ายบ้าน จึงเริ่มมาเลี้ยงให้ และเลี้ยงจริงๆจังๆ สถานที่ใหม่พอเอื้ออำนวย แต่เจอปัญหาเรื่องแสงแดดพอีกเหมือนเคย แต่ก็น้อยกว่าบ้านหลังเก่า ตอนนี้เฟิร์นที่เลี้ยงเกือบทั้งหมดจึงอยู่รอดปลอดภัยดี แต่เจอปัญหาจุดหนึ่งที่กระผมประสบอยู่ คือ เฟิร์นที่เลี้ยงจะออกเหลืองๆบ้างต้น (เพื่อนๆพี่ท่านใดมีวิธีแก้ไขช่วยแนะนำด้วยครับ)

สำหรับเฟิร์นที่กระผมที่เลี้ยงอยู่มีหลายชนิด เช่น ช้องก้านดำ เกล็ดหอย เกล็ดหอยไฮบริด สร้อยนางกรอง ช้องบูล  และเพิ่งได้มาล่าสุดไม่นานมานี้ คือ สิงห์ขนนุ่มความยาวต้นนี้แค่ 4 - 5 นิ้ว เป็นไม้ดิบ กำลังฟูมฟักอย่างไข่ในหิน อย่า m183งงั้ยขอความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆในบอร์ด ด้วยนะครับ...    1/14

mercury

• Global Moderator
  • Hero Member
  • I'm Alive.
ยินดีต้อนรับคุณMu-supon ครับ 1/35
ถ่ายรูปไม้มาให้ชมกันบ้างนะครับ...เพื่อนๆในบอร์ดจะได้ช่วยแนะนำกัน 1/2

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
ยินดีต้อนรับจ้าาน้องใหม่ 1/35
ไว้ลองถ่ายสถานที่เลี้ยงมานะคะ จะช่วยดูให้ค่ะ  ที่เหลืองอาจจะแดดเยอะไปหรือเปล่า รอภาพละกันค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Mu-supon

• Newbie
  • *
หวัดดีครับ... m183

ยินดีเลยครับ อย่างงั้ยเด๋วผมจะจัดการเก็บภาพบรรดาลูกๆมาให้เพื่อนๆ พี่ในบอร์ดช่วยแนะนำกันครับ  1/31

Mu-supon

• Newbie
  • *
ว่าแต่ตอนนี้ผมกำลังงงกับวิธีการโพสภาพลงในบอร์ด งั้ยเด๋วจะพยายามเอารูปมาลงให้ดูคร๊าบบบบ..

wanna

"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Mu-supon

• Newbie
  • *
ดูจากอันนี้ค่ะ http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,3263.0.html

ขอบคุณครับ เด๋วพรุ่งนี้ผมจะโอนเงินไปให้ช่วงบ่ายๆนะครับ งั้ยเด๋วโอนเงินไปแล้วจะแจ้งไปทางโทรศัพท์ ส่วนที่อยู่ผมจะแจ้งทางหน้าบอร์ดในห้องนี้นะคร๊าบบบบ...

Mu-supon

• Newbie
  • *
ดูจากอันนี้ค่ะ http://forum.iloveferns.com/index.php/topic,3263.0.html

ขอบคุณครับ เด๋วพรุ่งนี้ผมจะโอนเงินไปให้ช่วงบ่ายๆนะครับ งั้ยเด๋วโอนเงินไปแล้วจะแจ้งไปทางโทรศัพท์ ส่วนที่อยู่ผมจะแจ้งทางหน้าบอร์ดในห้องนี้นะคร๊าบบบบ...

m187 ขอโทษครับ.. โพสข้อความผิดห้องสับสนคร๊าบบบ..

wanna

ไม่เป็นไรค่า  /015
ดังตฤณ

Mu-supon

• Newbie
  • *
ต้องขอโทษพี่เพื่อนด้วยครับ เมื่อวานพยายามเอารูปมาลงก็ไม่สามารถลงรูปได้ ผลสุดท้ายมาถึงบางอ้อ.. เพราะขนาดรูปภาพของผมตั้งขนาดไว้สูง จึงไม่สามารถลงรูปได้ งั้ยเด๋วผมคงจะต้องถ่ายรูปใหม่ งั้ยถ่ายรูปได้แล้วจะนำมาปรึกษาปัญหาด้วยอีกครั้งครับ....

wanna

ต้องย่อภาพให้ไม่เกิน128kb ค่ะ ใช้พวกแอปresizeถ้าจะโพสจากโทรศัพท์หรือ ไอแพดค่ะ
ดังตฤณ

Mu-supon

• Newbie
  • *
ต้องขอโทษพี่เพื่อนด้วยครับ เมื่อวานพยายามเอารูปมาลงก็ไม่สามารถลงรูปได้ ผลสุดท้ายมาถึงบางอ้อ.. เพราะขนาดรูปภาพของผมตั้งขนาดไว้สูง จึงไม่สามารถลงรูปได้ งั้ยเด๋วผมคงจะต้องถ่ายรูปใหม่ งั้ยถ่ายรูปได้แล้วจะนำมาปรึกษาปัญหาด้วยอีกครั้งครับ....

ขอบคุณครับ... เด๋วจะลองดูครับ

mercury

• Global Moderator
  • I'm Alive.
รอชมผลงานนะครับ m159