Author Topic: วิธีการดูแล ซากุระ  (Read 8507 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
วิธีการดูแล ซากุระ
« on: February 25, 2014, 06:53:23 PM »
ซากุระที่นำเข้ามานี้เป็นไม้ที่ปลูกไว้เพื่อทำบอนไซ  แต่ถ้าลูกค้าต้องการจะเลี้ยงเป็นไม้ขนาดใหญ่ก็ทำได้โดยการเปลี่ยนกระถางให้เป็นขนาดที่ใช้เลี้ยงไม้แบบปรกติ ให้รากหากินได้กว้างขึ้น รวมทั้งใส่ปุ๋ยดูแลแบบไม้กระถางปรกติ  เมื่อโตพอสมควรแล้วค่อยย้ายปลูกลงเดินค่ะ

การดูแลเมื่อได้ไม้มาใหม่ ดังนี้

เมื่อลูกค้าได้รับไม้ไปแล้ว ก็แค่วางตรงบริเวณที่มีแสงแดดส่องถึงให้อย่างอย่างต่ำ 3 ชม ค่ะ
เพื่อเป็นการกระตุ้นให้ซากุระแตกตา บานออกมาค่ะ โดยปรกติจะใช้เวลาประมาณ 1-2 อาทิตย์ในการบานทั้งหมดต้นค่ะ
โดยจะแตกดอกออกมาพร้อมกับใบใหม่ค่ะ  ระยะนี้ไม่ควรเปลี่ยนกระถางเปลี่ยนดินค่ะ เพราะว่า รากใหม่กำลังแทงออกมา  แต่หลังจากหมดดอกแล้ว รอจนใบแก่ ซึ่งแปลว่ารากใหม่แข็งแรงดีแล้วนั่นเอง
ลูกค้าสามารถเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นค่ะ โดยใช้ดินบอนไซสูตร 1 ที่อุ๊ผสมขึ้นมาสำหรับใช้ปลูก  หรือว่า ลูกค้าจะใช้ดินผสมเองก็ได้ แต่แนะนำให้หลีกเลี่ยงดินถุงที่มีส่วนผสมของขุยมะพร้าวนะคะ ซากุระไม่ค่อยชอบค่ะ รากมักจะเน่า ขอให้เป็นดินร่วนระบายน้ำดี มีธาตุอาหารสมบูรณ์ก็พอแล้วค่ะ

การรดน้ำ
รดได้ทุกวันถ้าอากาศแห้งค่ะ วันละหนตอนเช้าชุ่มๆ  หรือถ้าตอนเย็นรู้สึกใบเหี่ยวก็รดเพิ่มได้ค่ะ

การใช้ปุ๋ย
ปุ๋ยที่ใช้เป็นพวกปุ๋ยคอกเก่าๆที่หมักนานแล้ว หรือว่าเป็นปุ๋ยอินทรีย์ค่ะ 
ส่วนปุ๋ยวิทยาศาสตร์แนะนำเป็นปุ๋ยละลายช้าสูตรสมอ ต้นละ1/2ช้อนชา ต่อกระถาง 6 นิ้ว ทุก4 เดือนค่ะ

การฉีดพ่นทางใบ  สามารถใช้พวกปุ๋ยปลา ปุ๋ยสาหร่ายทะเล+อะมิโนแอซิด  จะทำให้เติบโตได้ดีขึ้น

แมลงศัตรูพืช
พบมีหนอนกินใบอ่อน และ ไรแดง ช่วงใบแก่ค่ะ   และ มอดเจาะไชลำต้นค่ะ
สารเคมีที่ใช้กำจัดพวกหนอนและแมลง  แนะนำเป็นสารคลอไพริฟอส  หรือ โปรวาโด(จะค่อนข้างปลอดภัยต่อสัตว์เลือดอุ่น) ฉีดพ่นเมื่อพบเจอการเข้าทำลายของแมลงค่ะ  ถ้าไม่มีก็ไม่จำเป็นต้องพ่นค่ะ

แสงแดด
ซากุระเป็นไม้ยืนต้นที่ปลูกกลางแจ้งค่ะ ต้องการแดด ไม่ใช่ไม้ที่ต้องการการทะนุถนอมหรือการเลี้ยงในห้องแอร์นะคะ  แต่อุณหภูมิมีผลต่อการออกดอกของซากุระค่ะ
ถ้าอากาศหนาวเย็นต่ำกว่า 15 องศา ติดต่อกัน 2 อาทิตย์ จะช่วยในเรื่องการแตกตาดอกค่ะ  ถ้าอากาศร้อน เราก็จะได้เห็นใบมากกว่าดอกค่ะ  บางที่ก็ออกดอกพร้อมกับใบในปริมาณที่มากกว่าดอก ถ้าเปรียบเป็นไม้ผลในบ้านเราก็จำพวกลิ้นจี่ค่ะ ที่ต้องการอากาศเย็นในการออกดอก ถ้าปีไหนอากาศไม่ค่อยเย็นก็จะไม่เห็นดอกลิ้นจี่ อะไรประมาณนั้นค่ะ
ช่วงก่อนออกดอกควรมีการงดน้ำเพื่อกระตุ้นการเกิดตาดอก ซึ่งเป็นช่วงปลายปี ราวๆเดือนธันวาคมค่ะ ซากุระจะทิ้งใบแก่สีเหลือง  แล้วก็ออกดอกออกมาในช่วงเดียวกับพวกไม้ประดู่ กาฬพฤกษ์ ในบ้านเราค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

Re: วิธีการดูแล ซากุระ
« Reply #1 on: February 25, 2014, 06:58:10 PM »
ตัวอย่างต้นซากุระ ที่พร้อมดอกบานในเมืองไทยค่ะ

จะเห็นตาดอกสีน้ำตาลๆตามกิ่งค่ะ  โดยตาดอกเหล่านี้จะพัฒนาเจริญเติบโตเมื่อเจอกับอากาศอุ่นๆและแสงแดดในบ้านเราค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

« Reply #2 on: February 25, 2014, 07:00:48 PM »
ซากุระพวกนี้เป็นไม้เสียบยอดกับต้นต่อพันธุ์ป่าที่หากินเก่ง โดยต้นที่มาเสียบเป็นสายพันธุ์ดอกซ้อนชื่อ Asahi-yama แปลว่า พระอาทิตย์ขึ้นเหนือภูเขาค่ะ
ดังตฤณ

wanna

« Reply #3 on: February 25, 2014, 07:02:35 PM »
นี่เป็นตัวอย่างของดอกสายพันธุ์นี้ค่ะ
ดังตฤณ