Author Topic: เคล็ดลับเครื่องปลูก สำหรับเฟินต่างๆ  (Read 5974 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
กระทู้นี้อุ๊จะพยายาม รวบรวมเครื่องปลูก  สำหรับเฟินชนิดต่างๆ ให้กับลูกค้า หรือคนที่สนใจลองอ่านดูนะคะ
วัตถุประสงค์ในกระทู้นี้คือ
เมื่อลูกค้าช่วยอุดหนุนเฟินจากอุ๊ไปแล้ว ก็อยากให้เลี้ยงกันได้สวยงาม เป็นเฟินสุขภาพดีค่ะ
อันนี้อุ๊ไม่ได้ทำเพื่อมาเน้นขายของตัวเองนะคะ  ลูกค้าหรือผู้ที่เข้ามาอ่านจะไปหาซื้อจากที่ไหนก็ได้ค่ะ 
ตรงนี้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนสิ่งดีๆแบ่งปันตอบแทนกันค่ะ

ลูกค้าที่มีปัญหาการปลูกเลี้ยงเฟินตัวไหน ถ้าอุ๊ตอบได้ก็จะช่วยตอบให้ค่ะ
แล้วอีกอย่างหนึ่ง เป็นสิ่งที่สำคัญมากคือ  อัตราส่วน หรือ ส่วนผสมบางอย่างผู้อ่านก็ต้องดูสภาพแวดล้อมของสถานที่ปลูกของท่านเองด้วย 
หรือมีการปรับปรุง พลิกแพลง ให้เหมาะกับสถานที่ปลูกของแต่ละท่านไปนะคะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

ต้นแรกในวันนี้

ขอแนะนำเคล็ดลับการปลูก p. x kitshakkodiense ให้สวยงาม 

เคล็ดลับสำคัญคือ  เครื่องปลูกต้องเก็บความชื้นมากกว่าไม้หัวหลายๆๆๆตัว อย่างไม่น่าเชื่อค่ะ 
แล้วก็ค่อนข้างกินปุ๋ยเยอะค่ะ  ถ้าปุ๋ยน้อย ใบกาบจะไม่ค่อยแผ่ โตช้า และค่อนข้างเหลืองๆ 
โดยส่วนตัวอุ๊ใช้ สแฟกนั่มมอสผสมกาบมะพร้าวและพีทมอสด้วยค่ะ 

สแฟกนั่มมอส
บางคนอาจจะมีทัศนคติไม่ค่อยดีกับสแฟกนั่มมอสเท่าไร อาจจะเจอของคุณภาพไม่ค่อยดี
หรือว่าไม่ชอบหน้าคนขาย(ฮาาาาา) ก็เป็นได้ แต่ลองนึกดูว่า ทำไมเนิสเซอรี่ในหลายๆที่ทั่วโลกถึงใช้มันอยู่
บางคนอาจจะติว่าแพง มันก็แพงจริงนะ แต่ไม้ถ้าซื้อมาแพง ก็น่าลงทุนนะคะ มอสก้อนนึงก็ใช้ได้เยอะแยะมากมาย
แถมสะอาดใช้ง่ายสวยงามด้วยค่ะ
ปัญหาที่เจอ  ถ้าของนิวซีแลนด์ไม่เจอปัญหามอสงอกแข่งกับต้นเฟินนะ
แต่ถ้าของลาวมันถูกมาก ตอนซื้อ แต่มันยุบตัวไม่พองตัวนะแล้ว แถมมันจะงามกว่าเฟินอีก
อันนี้ก็ไม่ไหว เราเลี้ยงเฟินไม่ได้เลี้ยงมอส
สรุปมอสลาว  มันเหมาะกับคนปลูกขายตอนแรก แต่มันไม่เหมาะกับคนปลูกเลี้ยงระยะยาว
ส่วนของชิลี  เส้นมันจะสั้นกว่า ความคงตัวพอๆกับของนิวซีแลนด์ แช่น้ำแล้วพองน้อยกว่า แต่ราคาตอนซื้อถูกกว่า 
ส่วนของจีน.... พูดตรงๆนะ อย่าใช้เลย มันไม่สะอาดเลย

กาบมะพร้าว 
อุ๊ใช้เพื่อความประหยัดโดยรวมค่ะ ใส่ไม่เยอะเท่าไรนะคะ เพราะกาบมะพร้าวสมัยนี้ปีเดียวเท่านั้นก็ผุพังจนเละเป็นดินแล้ว
ถ้ากาบมะพร้าวแบบแก่ๆอันนี้ดีมาก แต่สมัยนี้หาได้ที่ไหนไม่รู้  ไปโรงงานทำมะพร้าวสับ 
เจอแบบเปลือกเขียวปี๋วางกองรอกันสับเป็นชิ้นเล็กๆถึงเข้าใจว่าทำไมมันผุพังไวนัก  พอสับออกมาแล้วเป็นสีน้ำตาลๆ
ดูไม่ออกหรอกว่า มะพร้าวแก่มะพร้าวอ่อน พวกเซียนอาจจะดูออกก็ได้นะ

พีทมอส
ทำไมต้องใส่ เพราะมันมีธาตุอาหารที่เฟินกินได้เลย และกินง่าย ย่อยง่ายสำหรับเฟิน หลายคนอาจจะบอกว่า มันอมความชื้นเยอะ 
อันนี้ไม่เถียง  เมื่อมันอมควมชื้นเยอะ เราก็ต้องรู้จักใช้มันให้เป็น 
เสียดายที่อุ๊ลบรูปทิ้งไปแล้ว ตอนได้ไม้จากออสเตรเลียมาใหม่ คือ P. superbum Dwarf 
ที่โน่นปลูกยังไง  ถ้าหลายคนเห็นจะตกใจได้  เค้าใช้พีทมอสล้วนแต่ผสมเม็ดโฟม เป็นเครื่องปลูกยันไม้โตเลยค่ะ
เม็ดโฟมที่เค้าใช้อุ๊มโนเอาว่า เค้าเพื่อให้โปร่งระบายน้ำ หรือมีอากาศผ่านได้เยอะมากขึ้น เพราะมันคือโฟมแท้ๆ ตอนแรกนึกว่าเพอร์ไลท์ ปรากฏว่าไม่ใช่
ลองนึกดูว่า  เค้าควบคุมการรดน้ำได้ ก็จบกัน แถมพีทมอสยังคงตัวคงสภาพได้ดี 
เนื่องจากพีทมอสเกิดจาก การผุพังทับถมมาจากสแฟกนั่มมอส มาเป็นเวลา1000-2000ปีแล้วนั่นเอง 
จะพังไปมากกว่านี้ก็คงไม่หนีสภาพพีทมอสเดิมไปได้ 

อัตราส่วนผสม

สแฟกนั่มมอส  : กาบมะพร้าวสับ(แช่น้ำ) : พีทมอส
3  :  2  :  1

การรดน้ำ  อย่าปล่อยให้แห้งจัดแล้วรดสำหรับไม้ตัวนี้นะคะ  รักษาความชื้นให้เสมอ แล้วมันจะโตเร็วมากๆๆ จนน่าประหลาดใจค่ะ

ปล.  แต่อย่ารดน้ำจนเปียกซ่กตลอดเวลานะคะ  ต้องรู้จักสังเกตสังกาบ้างนะคะ  เดี๋ยวกาบเน่าดำไม่รู้ด้วยนะ  แต่ตัวนี้ กาบดำยากค่ะ ยิ่งถ้าแขวนโดนแดด ลมโกรกๆนะ เอาเป็นว่ารดน้ำได้ทุกวันเลยค่ะ

ผู้ปลูกที่ปลูกทางเหนือ อีสาน  รดน้ำให้ชื้น เข้าไว้นะคะ  ถ้าแห้งไป ใบกาบจะหดๆ ไม่ค่อยงามค่ะ  แล้วก็เติมเครื่องปลูกแบบที่ว่าดูค่ะ เดือนเดียวก็เห็นความเปลี่ยนแปลงแล้วค่ะ

ส่วนทางภาคใต้  น่าจะเหมือนทางจันท์ ความชื้นเยอะ  อุ๊รดน้ำทุกวันนะในหน้าร้อนและหน้าหนาว  แต่หน้าฝนก็แล้วแต่สภาพ ตกหนักนักก็ยกเข้าร่มกันบ้าง เดี๋ยวจะจากลากันไปเสียก่อนจะงาม

"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

mercury

• Global Moderator
  • I'm Alive.
อืมๆ เจ๋งเลยป้าอุ๊..กระทู้ดีมีสาระ m177

narong

ดีครับป้าความรู้เพี่ยบเลย m183

Pichi

• Newbie
  • *
เลี้ยงยากจังเลย   m204

เขาบอกว่าเลี้ยงลูกเจี๊ยบง่ายสุด  ท่าจะจริงแฮะ

wanna

ขอบคุณค่า  m178
ดังตฤณ

fernny

• Sr. Member

wanna

วันอาทิตย์นี้  เรามาดูเครื่องปลูกดอกหินญี่ปุ่น Selaginella tamariscina ในเมืองไทยกันค่ะ

ดังตฤณ

wanna

หลังจากที่ได้มีโอกาศไปเยี่ยมชมเนิสเซอรี่ดอกหินที่ญุี่ปุ่น
ได้เห็นถึงวัสดุที่เค้าใช้กันจริงๆแล้วเราก็เอามาปรับใช้กับ
วัสดุปลูกที่เราหาได้ในราคาที่ไม่แพงในบ้านเรากันค่ะ

ทางญี่ปุ่นใช้อะไร
- ดินคานูม่า
- หินภูเขาไฟฟูจิ

ดินคานูม่า คืออะไร  มันคือดิชั้นดินใหม่หลังจากการระเบิดของภูเขาไฟ มีค่าพีเอชเป็นกรด
มีอินทรีย์วัตถุน้อย มีสีเหลืองๆนิ่มๆ เป็นก้อนๆดูดน้ำเก็บไว้ในก้อนได้ดี  เป็นดินที่ขุดขึ้นมา
แล้วก็เอามาร่อนแยกขนาดใช้ตามลักษณะการใช้งาน

หินภูเขาไฟฟูจิ  เป็นลักษณะเหมือนเม็ดทรายดำๆมีรูพรุน มีความแข็งบีบไม่แตกง่ายเหมือนดินคานูม่า
มีสีดำๆ สามารถดูดน้ำเอาไว้ในก้อนเม็ดได้ัดี ทำให้เก็บความชื้นได้ดี อินทรีย์วัตถุน้อย   
หินภูเขาไฟฟูจินี้ จะมีที่อินโดนีเซีย และ ตุรกี (เท่าที่ทราบตอนนี้)

**จะสังเกตได้ว่า  เครื่องปลูกดอกหินที่ญี่ปุ่นใช้  ไม่ใช่ดินที่จำเป็นต้องอุดมสมบูรณ์มาก หรือ
อินทรีย์วัตถุเยอะๆ  ทางญี่ปุ่นบอกว่า  เค้าไม่ต้องการให้ดอกหินงามมาก
เพราะว่ามันจะเสียฟอร์ม ใบจะยาวเกินไปจากความต้องการที่เค้าต้ัองการให้มันคอมแพ็ค สั้นๆ เป็นดอกๆ
ดูกระทัดรัดในกระถาง  ในคือฟอร์มที่เค้านิยมค่ะ **

เครื่องปลูกที่อุ๊เอามาประยุกต์ใช้ในเมืองไทย อุ๊ก็ยายามยึดหลักการของญี่ปุ่น แต่เป็นของที่หาได้ในบ้านเรา ดังนี้คือ
- หินทรายดำอินโด/ตุรกี
- พีทมอส (ปรับสภาพเครื่องปลูกให้เป็นกรดแบบที่ดอกหินชอบ)
- หินภูเขาไฟเบอร์00 ( ถ้าไม่ใช้ตัวนี้ก็ใช้หินทรายดำแทนได้ค่ะ แต่เครื่องปลูกมันจะหนักขึ้น)

อัตราส่วน  3:2:2

รูปพวกนี้คือ  ดอกหิน amaotome ที่เพาะเองในเมืองไทยค่ะ
ดังตฤณ

wanna

ปุ๋ยสำหรับดอกหิน

ต้องการให้ดอกหินมีลักษณะแบบไหน

ถ้าต้องการแบบใบยาวๆ เลื้อยๆ โตไวๆ  ใช้ปุ๋ยละลายช้าสูตร 16-16-16

ถ้าต้องการใช้ใบสั้นๆ เป็นก้อนๆแน่นๆ  ใช้ปุ๋ยละลายช้าสูตร 12-25-14 (ญี่ปุ่นแนะนำให้ใช้ตัวกลางสูง)

และเคล็ดลับสำคัญอีกตัวนึงที่ฟาร์มดอกหินนิยมใช้กัน เป็นธาตุอาหารเสริมที่มีแม็กนีเซียมและแคลเซี่ยมสูง
 เมืองไทยยังไม่มีจำหน่าย  ไว้อุ๊จะเอาเข้ามาจำหน่ายค่ะ

ดังตฤณ

mercury

• Global Moderator
  • I'm Alive.
เข้ามาจดๆๆๆ /0125

fernny

น้าอุ๊มืออาชีพจริงๆเลยค่า 1*5 1*5

wanna

ไม่มืออาชีพหรอกค่ะ  คือว่า การปลูกของพี่อุ๊อาจจะยังไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดก็เป็นได้  แต่จากที่เห็นดอกหินเติบโตดี ก็คิดว่ามันก็พอใช้เป็นแนวทางสำหรับมือใหม่ๆที่ไม่รู้จักดอกหินเลย เอาไปใช้ได้แบบไม่หลงทางกันมากนักค่ะ
ใครมีแนวทางดีๆอีกก็แนะนำกันเข้ามานะคะ พี่อุ๊ก็ยินดีมากเลยที่ใครจะแบ่งแคล็ดลับดีๆมาบอกกันค่ะ m111
ดังตฤณ

fernny

รับทราบค่าน้ำอุ๊  /039

orapun

เข้ามาเก็บความรู้ค่ะ /057