Author Topic: ชายผ้าของกระเช้าสีดาหูช้างขาดแหว่งไปเยอะทำไงดีครับ มันจะงอกใหม่แทนที่ขาดไหมครับ  (Read 2524 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

cokepbig123

• Newbie
  • *
คือช่องนี้ลมแรง ใบชายเค้าขาดแหว่งไปเยอะเลย
อยากทราบว่ามันจะงอกมาแทนส่วนที่ขาดไปไหม
หรือต้องเด็ดชายใบทิ้งทั้งยวงถึงจะได้ชายที่สมบูรณ์ m179
« Last Edit: May 05, 2014, 08:53:37 PM by cokepbig123 »

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

cokepbig123

• Newbie
  • *
ใช่ครับ จะเข้าหน้าฝนที่เชียงใหม่พายุเข้าเล่นซะ ชายใบขาดแหว่งแหว่ง ตื่นมาเอะ!อะไรอยู่หน้าประตู พอเห็นชัดๆ น้ำตาซึม m152
ตอนนี้คงได้นั่งรอให้งอกใหม่ตามที่คุณอุ๊บอก m193

wanna

ใช่ครับ จะเข้าหน้าฝนที่เชียงใหม่พายุเข้าเล่นซะ ชายใบขาดแหว่งแหว่ง ตื่นมาเอะ!อะไรอยู่หน้าประตู พอเห็นชัดๆ น้ำตาซึม m152
ตอนนี้คงได้นั่งรอให้งอกใหม่ตามที่คุณอุ๊บอก m193

แปลว่าพายุแรงนะคะ ถึงขนาดพัดจนใบชายผ้าขาดได้นะคะ  หรือว่า เพราะแผ่นดินไหว m190
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

cokepbig123

• Newbie
  • *
มันมีแผลเก่านำร่องอยู่แล้วครับ คือซื้อไม้ป่ามาเลยบอบช้ำอยู่พอควรล่ะครับพอเจอลมแรงขาดเฉยเลย
ลมแรงใช่้ได้ครับ เค้าขาดไปพร้อมกับวันที่กระเบื้องหลังคาผมปลิ้ว555 แต่กระเบื่้องปลิ้วหลังคาเปิดไม่ยักจัะเสียใจ m048

wanna

มันมีแผลเก่านำร่องอยู่แล้วครับ คือซื้อไม้ป่ามาเลยบอบช้ำอยู่พอควรล่ะครับพอเจอลมแรงขาดเฉยเลย
ลมแรงใช่้ได้ครับ เค้าขาดไปพร้อมกับวันที่กระเบื้องหลังคาผมปลิ้ว555 แต่กระเบื่้องปลิ้วหลังคาเปิดไม่ยักจัะเสียใจ m048

5555 น่ารักจังค่ะ รักเฟินกว่าหลังคาอีกอ่ะ /014
ดังตฤณ

cokepbig123

• Newbie
  • *
วันนี้ว่างๆเลยถ่ายรูปมาขอคำแนะนำครับ  /026

ผมไปเจอ 4ต้นนี้จากร้านที่เค้าขายพวกกล้วยไม้ดิบ เหนว่าเพิ่งขนจากป่ามาทั้ง4ต้น ผมเหนหัวใหญ่ดีและราคาไม่แรงเลยซื้อมา คิดว่าเอามาพักฟื้นเด้วคงสวย(มั้ง)

ด้วยความมือใหม่+ใจร้อนอยากมีแบบใหญ่ๆอลังการ(เหมือนตามรูปที่ดูในเวปต่างๆ) พอเอามาก็ดูแลไม่เป็นครับ เป็นกังวลกับบาดแผลต่างๆ อย่างที่ได้ถามคุณอุ๊ไปในเมลตั้งแต่วันที่ซื้อแรกๆ ตอนนี้ก็ดูแลไปถูๆไถๆพร้อมๆกับศึกษาเพิ่มเติ่ม

ตอนนี้ที่ผมทำคือตอนแรกผมไม่รดน้ำเลยจนให้ที่เป็นสีดำเพราะได้น้ำเยอะแห้งจนเป็นสีน้ำตาลหมดแล้วรถน้ำ 2-3วันครั้งครับ(แต่เจออาทิตที่ผ่านมากลับมาดำอีกแล้วฝนตกทุกวัน ลมก้อแร๊งแรง em196) เมื่อวันก่อนเหนว่าพักเค้ามานานแล้วเลยเอา ยาเร่งรากb1ไปรดครับ แล้วกะไว้ว่าอีกซักพักคงรดยาฆ่าแมลงครับ(ยังไม่แน่ใจว่าควรรดเลยกะเฉยๆ)

ดีใจมากๆครับเหนกาบใบใหม่งอกและใหญ่ขึ้นแล้ว2ต้น(ถ้าจำไม่ผิดคุณอุ๊บอกว่าถ้ามันงอกใหม่คือรากเดิน) รูปต้นที่ 3 กับ 4 แต่อีก2ยังไร้วีแวว

วันนี้มีโอกาสเลยขออนุญาติถามคุณอุ๊นะครับ
1.) ผมควรรดยาฆ่าแมลงไหม
2.) เรื่องชายใบที่จะงอกใหม่นี้เค้าจะงอกมาเองใช่ไหมครับ แล้วใบเก่าที่แหว่งเค้าจะผลัดทิ้งเองไหม
3.) ขอคำแนะนำอื่นๆเพิ่มเติมครับสำหรับการดูแลไม้ที่ค่อนข้างช้ำมา
4.) จากรูปที่4 กาบใบใหม่มันแหว่งเพราะแมลงแทะมันรึเปล่าครับ (อันนี้แหละครับที่ทำให้ผมอยากรดยาฆ่าแมลง ของเค้าอุดส่างอกใหม่)

ปล.ขอบคุณ คุณอุ๊มากๆสำหรับทุกคำแนะนำครับ
« Last Edit: May 08, 2014, 10:21:43 PM by cokepbig123 »

wanna

หัวอลังการมากค่ะ อนาคตคงสวยแน่ๆค่ะ สภาพมาไม่ช้ำเกินไป รับได้ค่ะระดับนี้

1.) ผมควรรดยาฆ่าแมลงไหม

ตอบ  ไม่จำเป็นค่ะ หูช้างไทย แมลงไม่ชอบกินค่ะ

2.) เรื่องชายใบที่จะงอกใหม่นี้เค้าจะงอกมาเองใช่ไหมครับ แล้วใบเก่าที่แหว่งเค้าจะผลัดทิ้งเองไหม

ตอบ  ใบแก่ๆเก่าๆจะเหลืองแล้วก็หลุดไปเองค่ะ  เราตัดออกได้ค่ะตั้งแต่เริ่มเหลืองค่ะ มันจะได้ไม่เป็นภาระต้นเกินไป
จากนั้นใบใหม่ก็จะเริ่มาเองค่ะในกรณีไม้เริ่มสมบูรณ์ค่ะ

3.) ขอคำแนะนำอื่นๆเพิ่มเติมครับสำหรับการดูแลไม้ที่ค่อนข้างช้ำมา

ตอบ  ทำอะไรไม่ได้มากค่ะ ก็แค่รดน้ำไป  อาจจะพ่นพวกอาหารเสริม เช่นพวกปุ๋ยปลา สาหร่ายทะเลได้ทุกอาทิตย์ค่ะ  จะฟื้นไวมากกว่าไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ

ดังตฤณ

wanna

4.) จากรูปที่4 กาบใบใหม่มันแหว่งเพราะแมลงแทะมันรึเปล่าครับ (อันนี้แหละครับที่ทำให้ผมอยากรดยาฆ่าแมลง ของเค้าอุดส่างอกใหม่)

อุ๊มองไม่เห็นรอยชัดๆค่ะ เลยตอบไม่ได้  แต่ส่วนมาก แมลงไม่ชอบนะคะหูช้างไทย มันคงไม่อร่อยค่ะ
ดังตฤณ

cokepbig123

• Newbie
  • *
 5-_ขอบคุณมากครับ เด้วรีบไปหาปุ๋ยปลากับสาหร่ายทะเลมาให้เค้าโด๊ป

cokepbig123

• Newbie
  • *
SOS!!!! ขอความช่วยเหลือด่วนครับคุณอุ๊

ตอนเช้าเดินดูต้นไม้ในบ้านเอะใจที่จุกชายผ้าสีดามีขาวๆโผล่ออกมาดีใจนึกว่าใบชายงอกแต่มันดูแปลกๆเลยเอาบันไดปีนไปดูชัดๆ
แม่เจ้าเห็ดงอกออกมา แบบนี้คือราเห็ดใช้ไหมครับ ผมต้องทำยังไง เท่าที่หาอ่านเหนว่าให้ใช้ไฟซาน20แล้วเปลี่ยนเครื่องปลูก แต่ของผมไม่มีเครื่องปลูกมันขึ้นที่ต้นเลย

อยากให้มันหายขาดทำไงครับ แล้วภ้าต้องใช้ไฟซาน20ต้องรดบ่อยแค่ไหนติดต่อกันนานแค่ไหน

ปล.รูปแรกรูปเห็ดครับไม่ชัดเพราะมันเล็ก
ปล2.รูปที่2คือที่ๆเห็ดงอก ผมรีดเด็ดออกเพราะตกใจลืมถ่ายตอนไม่เด็ดทิ้ง

wanna

ไม่เป็นไรค่าาา  ปรกติค่ะ ของอุ๊ก็เป็นค่ะ ไม่ต้องไปทำไรหรอกค่ะ  /032 /032
มันขึ้นบนใบกาบเก่าๆค่ะ
ดังตฤณ

cokepbig123

• Newbie
  • *

wanna

ขอบคุณครับ m204
กระต่ายตื่นตูมจริงๆผม  em196

ไม่หรอกค่ะ แปลว่ารักม๊ากกกก 1/9
ดังตฤณ