Author Topic: บ้านลาดกระบัง คุยบอร์ดนี้ เดี๋ยวเฟิร์นก็เยอะขึ้นเอง ^ ^  (Read 7519 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
น้องใหม่ครับผม
ขอมาทักทายด้วยต้นโปรดที่สุดในบ้านก่อนเลยครับ

ปรง Encephalartos horridus ครับ

ใบของเค้าครับ ช่างน่าหลงใหลเสียนี่กระไร  1/14
« Last Edit: July 20, 2014, 04:31:56 PM by Witti »

Witti

• **
ส่วนต้นนี้(เบบี้)ปรง Macrozamia macdonnellii เพิ่งได้มาสดๆร้อน  /0120

ก็หวังว่าจะโตสวยเหมือนภาพจากอินเตอร์เน็ตข้างล่างนี้นะ /019

จะได้จัดสวนเลียนแบบสวนบ้านนี้ อิ อิ  /032

Witti

• **
เฟิร์นก็มีนะครับ แฮะๆ มีแค่นี้เอง  m048

เพิ่งลงใหม่ ต้นเก่าต้นเบ้อเริ่มขาดการดูแลแห้งตายไปแว้ว  m169  คราวนี้สัญญาว่าจะดูแลอย่างดี  m164

อันนี้เฟิร์นอารายก็ไม่รุ้ ไว้ซื้อใหม่กะพี่อุ๊ดีก่า  1/14

พี่อุ๊ครับ บ้านลาดกระบัง ร้อน แล้ง แดดเปรี้ยง แนะนำตัวไหนดีครับ ผมชอบสีฟ้าๆ เงินๆ คร้าบ  /026
« Last Edit: July 05, 2014, 11:13:37 AM by Witti »

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
ถ้าชอบฟ้าๆแบบhorridus ก็เอา lehmanni  111 เอ๊ยยย... Lemoinei หรือ veitchii silver frond มาเลี้ยงดูค่ะ ชอบแดดและร้อนค่ะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Witti

• **
ถ้าชอบฟ้าๆแบบhorridus ก็เอา lehmanni  111 เอ๊ยยย... Lemoinei หรือ veitchii silver frond มาเลี้ยงดูค่ะ ชอบแดดและร้อนค่ะ

โห..เป็นเซียนปรงด้วยอะ  1*5 
แต่ว่า Platycerium lemoinei หรือ Platycerium veitchii silver frond ป๋มสนใจนะคร้าบ  m193

วางเข้าที่แล้ว เฮอ..เฮอ รอโตอีกนิดแล้วค่อยเปลี่ยนกระถางนะจ๊ะ  m175

ตัวนี้เอาหลบฝนหน่อยจะปลอดภัยค่ะ มันแพ้ฝนค่ะ ชอบแห้งๆค่ะ ไม่งั้นใบจะเน่าได้ค่ะ

นั่งคิดที่อยู่ตั้งนานว่าจะเอาไปไว้ที่ไหนดีน้า ที่หลบฝน คิดไป คิดมา เอาไว้ใต้ที่นั่ง (ที่นั่งคิดนั่นแหละ) ไปก่อนชั่วคราวนะ เฮอ..เฮอ  /026

ชอบต้นไม้หลายอย่างมากเลยนะคะนี่ 1*5

ก็ตามประสา มั่วๆครับ รู้จักต้นไหน ถ้าชอบและคิดว่าอยู่ที่บ้านน่าจะรอด เก็บไหวก็เก็บครับ  m058
กล้วยไม้ผมก็พอมีนะครับพี่อุ๊ ส่วนใหญ่เป็น ช้ า ง ดู ใ บ 5555 m187

wanna

เลี้ยงช้างใบไม่หลุดก็เก่งละค่ะ  ของพี่อุ๊เป็นช้างแก้ผ้าเลยค่ะ /026
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Witti

• **
horridus หน่อเล็กแตกใบใหม่แว้ววว  m019

และสับปะรดต้นล่าสุดของบ้านคร้าบ  1/14

Witti

• **
อันนี้โจรมุมตึก เอ้ย! ม่ายช่าย แส้หางม้า ตะหาก อิ อิ

ยอด เ พ รี ย บ เลย... เห็นปุ๊บตะครุบกลับบ้านปั๊บ ไม่ธรรมดาอื้อฮือ..ไม่ธรรมดา  1/30

Witti

• **
บีโกเนีย มีคนให้มา  em163

wanna

horridus หน่อเล็กแตกใบใหม่แว้ววว  m019

และสับปะรดต้นล่าสุดของบ้านคร้าบ  1/14

ยินดีด้วยสุดๆค่ะ
ดังตฤณ

Witti

• **

ยินดีด้วยสุดๆค่ะ

ขอบคุณครับ พี่อุ๊  m178

เอาสับปะรดสีไปวางสุมๆไว้กะรุ่นพี่ดีก่า วางไว้เดี่ยวๆเดี๋ยวสับปะรดเหงา อิ อิ  /026

Witti

• **
ปาล์มเคราฤาษี

รู้จักมานานแล้วแต่ก็ยังเฉยๆ
แต่ทำไมวันนี้เริ่มมาชอบได้น้า  /0127

ดูเหมือนว่าต้นเล็กๆจะน่ารักกว่าต้นใหญ่ๆนะ   555 หรือว่าน่ารักเพราะต้นเล็กราคาเบากว่าเยอะ  m048

wanna

ต้นแค่นี้ก็ราไม่เบาแล้วนา m154
ดังตฤณ

Witti

• **
ลงรูปต่อๆ

รูปอดีตครับ มุมหน้าบ้านรูปนี้ห้าหกปีที่แล้ว ปลูกมั่วๆสุมๆมันเข้าไป  /058

ปัจจุบันครับ เหลืออยู่สองต้น  m187

Witti

• **
กุหลาบ เป็นไม้ดอกที่ชอบที่สุดครับ

รูปอดีตอีกแล้ว ถ่ายไว้เมื่อตอนที่ได้ชุดใหม่เข้าบ้าน ก็ได้มาหลายชุดนะ ด้านหลังเป็น ซุ้มกุหลาบ Evelyn กะ Prosperity

เอารูปเก่าๆมาดูเห็นแล้วก็คิดถึง ไว้มีเวลาดูแลจะเริ่มใหม่อีกรอบนะ บอกกะตัวเองเอาไว้

Prosperity ที่ถ่ายรูปดอกเอาไว้

Evelyn เคยได้ช่อแบบนี้

ซุ้มกุหลาบ  1/14

กุหลาบเข้าแถว

ยุคเฟื่องฟู

ตอนนั้นตัดดอกใส่แจกันได้ตลอดครับ

ดู mv ประกอบสักหน่อยครับ ถ่ายทำตัดต่อเองนะคร้าบ
<a href="http://www.youtube.com/v/WZimDEP1BpM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/WZimDEP1BpM</a>
song: Emily

ทั้งหมดนั้นเป็นอดีตนะครับ ส่วนข้อแก้ตัวคือ ไม่มีเวลาดูแลครับ  m198

ตอนนี้เหลือแต่ Abraham Darby ต้นเล็กๆแค่ต้นเดียว น้องที่ทำงานแฟนให้มาครับ ก็จะขุนเต็มที่ล่ะครับ

เพลงกุหลาบ เพลงนี้ขอมอบให้เป็นกำลังใจสำหรับทุกท่านครับผม  m178
<a href="http://www.youtube.com/v/ky9jraxr0Fk" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ky9jraxr0Fk</a>
song: The Rose
« Last Edit: July 19, 2014, 09:56:58 PM by Witti »