Author Topic: แนะนำมือใหม่ แปะเฟินหัวชายผ้าอย่างไรให้ถูกทิศ  (Read 20328 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wanna

• Administrator
  • Hero Member
  • มารเหม่งอุ๊
และนี่เป็นตัวอย่างความผิดพลาดที่เคยเกิดขึ้นกับอุ๊ค่ะ  หลายปีมากแล้วสำหรับต้นนี้ สมัยนั้นก็ไม่รู้จะไปถามใคร ได้เขากวางตั้งที่เป็นไม้กระถางมา  ใบชายของมันก็หลงทิศหลงทางไปหมด  ตอนเอามาแปะ  ไม่ได้ดูว่าตาบัดอยู่สูงหรือต่ำกว่าจุดกำเนิดใบกาบ  ติดไปตามสภาพของใบตอนนั้นที่มันผิดทิศมาแล้ว  เพราะจำได้ว่า ถ้าติดถูกทิศของมันจริงๆ ใบชายจะคว่ำ ไม่ช้อนตั้งขึ้น  ก็ได้แต่มองสภาพของใบชาย ไม่ได้มองที่ตาบัดเลยค่ะ 

ปรากฏว่าเป็นแบบนี้  มันไม่ตายนะคะ  ออกใบชาย ออกสปอร์ ออกใบกาบตามปรกติ แต่กว่า มันพยายามบิดตัวจะให้ถูกทิศเหมือนหอยงวงช้างเลยอ่ะ
อุ๊ก็ใจร้ายแมะ  เฝ้าดูมันไปเรื่อยๆ ดูว่าถึงที่สุดจะเป็นยังไง 
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Chill-Chill

• อยากพ้นทุกข์พึงปฏิบัติธรรม มิใช่ท่องธรรม
 m178  นักเรียนทำความเคารพ....ขอบคูณณณณ คร๊าบคูณณณณณครู.... m159....
พระพุทธเจ้ารู้และท่านก็ตรัสสรุปว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่านตลอดจนหยุดตามท่าน คือการมองเข้าข้างในและการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายในคือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้ พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอกเป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุดอันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

wanna

และสุดท้ายเป็นการบ้านสำหรับมือใหม่ที่เข้ามาอ่านนะคะ
ข้อไหนเป็นข้อที่ถูกต้อง สำหรับการติดเฟินเขากวางตั้งหัวนี้ค่ะ มี4 ช้อยส์ให้เลือกค่ะ
ภาพอาจจะไม่ชัดเจน  ต้องอาศัยการเพ่งหน่อยนะคะ

"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

wanna

ช้อยส์ข้อ A   และ B  ค่ะ
ดังตฤณ

wanna

ช้อยส์ข้อ  C  และ  D

ดังตฤณ

wanna

นักเรียนเก่า นักเรียนใหม่ ลองตอบกันดูนะคะ  ตาบัดเล็กๆหน่อย ต้องเพ่งนิดนึงค่ะ แต่เห็นได้จากในภาพแน่นอนค่ะ  m173 m173

ดังตฤณ

wanna

m178  นักเรียนทำความเคารพ....ขอบคูณณณณ คร๊าบคูณณณณณครู.... m159....
หนูๆๆ  ครูได้ข่าวว่าถูกหวยเฟิน  แบ่งครูต้นนึงจิ๊  m048 m048
ดังตฤณ

Agri_07

• Moderator
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
เข้ามาสมัครเป็นนักเรียน กับคุณครูอุ๊คนสวย ด้วยขอรับ  m183 m183 m183
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

บ้านริมคลอง

• Full Member
นักเรียนริมตอบ A  ถูกป่าวเนี่ย  ถ้าผิดโดนโห่แน่เรา /0129

Agri_07

• Moderator
  • ๙๙๙ หนุ่มสิงห์บางระจัน ๙๙๙
ลืมตอบคำถามสนุกๆ  ผมขอตอบข้อ  B   ครับคุณครูอุ๊คนสวย    m031 m031 m031
***   คิดดี   ปฏิบัติดี  จะได้ดี   ***

###   Horticulture  Technology     ###
###   Ramkhamhaeng University    ###

kaew_saiii

• Newbie
  • *
แหะ ๆ

นักเรียนใหม่ตอบไม่ได้ค่ะ
 /014
รอฟังเฉลยอย่างเดียว

ขอบคุณความรู้ดีๆค่ะ

สงสัยเด็กๆที่ได้มาจากพี่อุ๊แก้วคงติดผิดหลายอันเลย m048

เง้อออ

num-mea

• หนุ่มคนเดิม...กลับมาแล้วครับ
Aครับ ไม่ได้ลอกน้าริมนะครับแค่แอบดูนิดๆอ่ะ... m193 m193 m193
ช่วงนี้อาจจะหายหน้าหายตาไปบ้างนะครับ...หายวุ่นแล้วจะรีบกลับมาครับ

ch@t

• Global Moderator
  • ดินดี ปลูกไม้งาม ต้องดินลุงชัช
ชอบ A กันจริง.....เล้ย.. /028 /028 /028
คนเรานะบางครั้งก็ไม่ต้องพยายามวิ่งหาเป้าหมายหรอก เพียงแต่พยามยามหมั่นทำในสิ่งที่ตั้งใจ ท้ายที่สุดเป้าหมายก็วิ่งมาหาเราเอง...

เมษายน 56

นุ่มนิ่มจ้า

• Full Member
  • รู้เรา รู้เขา แล้วเราก็จะรู้จักกัน
ได้ความรู้มากเลยค่ะ คุณป้าอุ๊  เพราะตอนนี้นิ่มกะลังงงๆ กะการเอาเฟินแปะแผ่นอยู่อาคะ แต่นิ่มก็ว่าติดผิดหลายหัวเหมือนกันค่ะ แหะ แหะ  m048
เด๋วต้องไปดูใหม่แล้ว
 m126  นิ่มก็คิดว่าน่าจาเป็น A เหมียนกันค่ะ
อย่ามัวแต่คิด ถ้าไม่ทำ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นได้

wanna

รอนักเรียนมาตอบอีกสักสามคนจะเฉลยแล้วค่า   /026 /026  หนุกจังๆๆ  /032

งานนี้มีใครติดผิดบ้างแล้วก็จัดการย้ายมุมใหม่เลยนะคะ   m126 m126
ดังตฤณ