Author Topic: แนะนำมือใหม่ แปะเฟินหัวชายผ้าอย่างไรให้ถูกทิศ  (Read 24928 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

โอ๋

• Hero Member
 m177ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่อุ๊ m178

wanna

• Administrator
  • มารเหม่งอุ๊
m177ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่อุ๊ m178

พี่อุ๊เก็บตังค์ค่าดู คนละ1บาทตะหากอ่ะน้องโอ๋ธงชัย  em195 em195  55555 ล้อเล่นนน  em170
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

ต้มยำกุ้ง

• มือใหม่หัดเลี้ยงเฟิร์น
 /014ต้องลองซื้อมาแปะมั่ง m009

dokebi

• 086-984-4307
ขอบคุณมากครับ ความรู้ใหม่

Su

• Newbie
  • *
คุณอุ๊คะ ไม้เล็ก 4" ที่รับมาจากคุณอุ๊แปะไม้ได้หรือยังคะ หรือควรจะพักไว้ก่อน อย่างไรแนะนำหน่อยค่ะ หาไม้เตรียมไว้แล้ว ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรพักไว้แล้วรดน้ำอย่างเดียวค่ะ

ปวริศ

• PAVARIT
    • ppplant.multiply.com
ขออนุญาติตอบแทนพี่อุ๊ครับ ไม้ของพี่อุ๊แขงแรงอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าอาจขาดน้ำมา 1-2 วันในกล่อง เอามาปลูกเลยก็ไม่เป็นไร ก่อนปลูกก็แช่B1จางๆซัก10นาที
ไม่ทราบว่าไม้ที่ว่าเนี่ยเป็นชายผ้าพันธุ์อะไร
เด็กไง ทำไรก็ผิด

Su

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ ยังไม่เคยเลี้ยง พยายามหาข้อมูลเพิ่มเติมมากๆ เพราะมีเพื่อนมาขู่ไว้เยอะ ประมาณว่าของเค้านะโตแล้วยังตาย ต้นแค่นี้จะรอดเรอะ m204   ส่วนชายผ้าที่ได้มาก็มี P. alcicorne madagascar, P. elisii, P. grande, P. veitchii green, P. superbum และ
P. willinckii wide frond ทั้งหมดพึ่งได้มาจากคุณอุ๊ค่ะ  ควรแปะไม้ทั้งหมดไหมคะ เพราะเพื่อนบางคนแนะนำว่าต้นที่ให้ลูกน่าจะใส่กระถางค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

wanna

แล้วคุณสุจัดการกับของแถมที่มีชีวิตแบบไหนคะ  m048 m048

ต้นที่มีลูกที่ปลายราก ก็เลี้ยงแบบกระถางจะปาดลูกได้เยอะกว่าปลูกแบบติดไม้ค่ะ  แต่ ฟอร์มแบบติดไม้จะสวยกว่า  แต่จะว่าไปแล้วขึ้นอยู่กับความชอบค่ะ  ลองๆดูสองแบบค่ะ  จะได้เห็นความต่าง 
แล้วเอามาให้ชมความคืบหน้าบ้างนะคะ
"เหตุเกิดจากไฟ เราเลือกได้ว่าจะเป็นไฟ หรือน้ำ ถ้าเลือกเป็นไฟ ก็เผาใจตนเองและผู้อื่น ถ้าเลือกเป็นน้ำ ก็นำความเย็นสบายมาสู่สองฝ่าย"
ดังตฤณ

Su

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะคุณอุ๊ สำหรับคำแนะนำดีดี  ส่วนของแถมกระโดดได้ที่คุณอุ๊ให้มามันช่างเหมือนกับคำที่เค้าว่า "ยิ่งเกลียดอะไร ยิ่งเจออย่างนั้น" จริงๆ 1/15 1/15 1/15 เพราะในชีวิตนี้เกลียดและกลัวสัตว์ตัวนี้เท่านั้น แต่โชคดีตอนที่เปิดกล่องมีเพื่อนอยู่ด้วยเลยรอดตัวไป คราวหน้าของแถมขอเป็นตัวที่ไม่กระโดดนะคะ /078

wanna

555555 แปลว่าน้องกระโดดได้  เบื่อเมืองจันท์แล้วค่ะ เลยอยากเที่ยว ทำตัวเสียนิ่งเชียวตอนแพคอ่ะ  /014 /014 จริงๆมันน่าจะกระโดดตอนอุ๊แพคละนา  สงสัยอยากแกล้งคนที่โน้นแหม๋มๆๆ  1/34  คราวหน้าไม่แถมละ  เดี๋ยวหัวใจวาย m048
ดังตฤณ

โอ๋

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ ยังไม่เคยเลี้ยง พยายามหาข้อมูลเพิ่มเติมมากๆ เพราะมีเพื่อนมาขู่ไว้เยอะ ประมาณว่าของเค้านะโตแล้วยังตาย ต้นแค่นี้จะรอดเรอะ m204   ส่วนชายผ้าที่ได้มาก็มี P. alcicorne madagascar, P. elisii, P. grande, P. veitchii green, P. superbum และ
P. willinckii wide frond ทั้งหมดพึ่งได้มาจากคุณอุ๊ค่ะ  ควรแปะไม้ทั้งหมดไหมคะ เพราะเพื่อนบางคนแนะนำว่าต้นที่ให้ลูกน่าจะใส่กระถางค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

??? ตัวที่เลี้ยงยากสุดน่าจะเป็น  m193 P. superbum  ช่ายป่ะพี่อุ๊คนสวย แนะนำหน่อย/023

wanna

ไม่ยากนะคะ ถ้าเรารู้จักนิสัยต้นนี้ค่ะ  คือต้นนี้ไม่ชอบน้ำมาก ดังนั้นจึงไม่ควรตากฝน  และรนน้ำเมื่อวัสดุปลูกแห้งเท่านั้นค่ะ
ดังตฤณ

Chill-Chill

• อยากพ้นทุกข์พึงปฏิบัติธรรม มิใช่ท่องธรรม
ไม่ยากนะคะ ถ้าเรารู้จักนิสัยต้นนี้ค่ะ  คือต้นนี้ไม่ชอบน้ำมาก ดังนั้นจึงไม่ควรตากฝน  และรนน้ำเมื่อวัสดุปลูกแห้งเท่านั้นค่ะ

/027 ได้ข้อมูล superbum  เพิ่มเติมด้วย...อิอิ...ขอบคุณเหม่งอุ๊ครับ
พระพุทธเจ้ารู้และท่านก็ตรัสสรุปว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่านตลอดจนหยุดตามท่าน คือการมองเข้าข้างในและการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายในคือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้ พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอกเป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุดอันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

Su

• Newbie
  • *
         วันนี้จัดการนำชายผ้าที่ได้จากคุณอุ๊แปะไม้ไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ 4-_ 4-_ ต้องรอลุ้นการเจริญงอกงามต่อไป ถ้าใครมีเคล็ดลับสำหรับการดูแลชายผ้าที่แปะใหม่ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ